ఆదిత్య L1: ఆదిత్య రాజధాని హైదరాబాద్

(ఆంధ్రజ్యోతి న్యూస్ నెట్‌వర్క్)

అంతరిక్ష పరిశోధనల్లో సంచలన విజయాలు నమోదు చేస్తున్న ఇస్రోకు హైదరాబాద్ లోని పలు ప్రభుత్వ, ప్రైవేట్ పరిశోధనా సంస్థలు ఎదురుగా నిలుస్తున్నాయి. ఇటీవలి చంద్రయాన్-3 మరియు ప్రస్తుత ఆదిత్య L-1 మిషన్‌తో పాటు, వారు తమ పాత్రను పోషించారు మరియు ఇస్రో విజయాలలో తమదైన ముద్ర వేస్తున్నారు. నగరంలోని ఈసీఐఎల్ అంతరిక్షంలోకి ఇస్రో పంపిన ఉపగ్రహాలను, వాటిని బెంగళూరులోని ఇస్రో కేంద్రానికి అనుసంధానించే యాంటెన్నాలను సరఫరా చేస్తుంది. ECIL, బాబా అటామిక్ రీసెర్చ్ సెంటర్ (BARC) మరియు UR రావు శాటిలైట్ సెంటర్ (URSCC) సంయుక్త ఆధ్వర్యంలో ఆదిత్య L-1 మిషన్ కోసం 32-మీటర్ల డీప్ స్పేస్ నెట్‌వర్క్ యాంటెన్నాను అభివృద్ధి చేసింది. ఇది భూమి నుంచి 15 లక్షల కిలోమీటర్ల దూరం ప్రయాణించే ఆదిత్య ఎల్-1 నుంచి సంకేతాలను అందుకుని ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలకు చేరవేస్తుంది. అంతేకాదు ఎల్-1 పాయింట్‌కి చేరుకున్న తర్వాత ఆదిత్య ఎప్పటికప్పుడు సమాచారం, ఫొటోలు అందజేస్తూ ఉంటాడు. దీంతో పాటు తాజాగా 11 మీటర్ల యాంటెన్నాను కూడా ఈసీఐఎల్ ఇస్రోకు అందజేసింది. భవిష్యత్తులో ఇస్రో గగన్‌యాన్‌, మంగళయాన్‌-2 పరిశోధనల కోసం యాంటెన్నాలను కూడా సరఫరా చేస్తామని ఈసీఐఎల్‌ శనివారం ఒక ప్రకటనలో ప్రకటించింది. మరోవైపు, మిశ్రధాతు నిగమ్ లిమిటెడ్ (మిధాని) ఇస్రో ఎదుగుదలకు మొదటి నుండి తమ వంతు సహకారం అందించిందని చెప్పారు. ఉపగ్రహాలు, రాకెట్ల తయారీకి అవసరమైన ప్రత్యేక లోహాలు, మిశ్రమాలను సరఫరా చేస్తున్నట్టు తెలిపింది. ఆదిత్య-ఎల్‌1ను ప్రయోగించిన పీఎస్‌ఎల్‌వీ-సీ57 రాకెట్‌లో మిధానీ సరఫరా చేసిన పదార్థాలతో పాటు ఇతర భాగాలు ఉపయోగించినట్లు వెల్లడించింది.

MTAR టెక్నాలజీస్ భాగస్వామ్యంతో

హైదరాబాద్‌కు చెందిన ఎంటీఏఆర్ టెక్నాలజీస్ పీఎస్‌ఎల్‌వీ-సీ57కి సంబంధించిన భాగాలను సరఫరా చేసింది. వికాస్ ఇంజన్లు, ఎలక్ట్రో న్యూమాటిక్ మాడ్యూల్స్, వాల్వ్‌లు, సేఫ్టీ కప్లర్లు, నోస్ కోన్ వంటి విడిభాగాలను సరఫరా చేసినట్లు కంపెనీ ఎండీ పర్వత శ్రీనివాస్ రెడ్డి తెలిపారు. ఇస్రో చేపట్టిన అనేక ప్రాజెక్టులలో MTAR టెక్నాలజీస్ కీలక పాత్ర పోషించింది.

ఇస్రో మరో మైలురాయిని అధిగమించింది

ఇస్రో ఆదిత్య ఎల్-1 మిషన్ విజయవంతం కావడం పట్ల ముఖ్యమంత్రి కేసీఆర్ సంతోషం వ్యక్తం చేశారు. అంతరిక్ష పరిశోధనా రంగంలో ఇస్రో మరో కీలక మైలురాయిని అధిగమించిందని తెలిపారు. దేశ శాస్త్రవేత్తలు సాధించిన ప్రగతి ప్రతి భారతీయుడు గర్వించదగ్గ విషయమన్నారు. ఇస్రో చైర్మన్ శాస్త్రవేత్తలు, సాంకేతిక సిబ్బందిని అభినందించి శుభాకాంక్షలు తెలిపారు.

2SCIENTIST.jpg

ఆదిత్య ఎల్-1 రూపకల్పనలో తెలివిగల యువ శాస్త్రవేత్త

ఆదిత్య ఎల్-1 రూపకల్పనలో మహబూబ్ నగర్ జిల్లా జడ్చర్లకు చెందిన యువ శాస్త్రవేత్త నీలా ప్రదీప్ కుమార్ కీలక పాత్ర పోషించారు. అతను మిషన్ సాఫ్ట్‌వేర్ కమాండింగ్ విభాగానికి టీమ్ లీడర్‌గా వ్యవహరించాడు. ఇస్రోలో చేరకముందు ప్రదీప్ కుమార్ బాష్ కంపెనీలో భారీ జీతంతో పనిచేసేవాడు. గ్రీన్ కార్డుతో ఆ కంపెనీ అతనికి జర్మనీలో ఉద్యోగం ఇచ్చింది. కానీ, దాన్ని స్వచ్ఛందంగా వదులుకుని ఇస్రోలో చేరి యువ శాస్త్రవేత్తగా ఎదుగుతున్నాడు. నీలా ప్రదీప్ కుమార్ మాట్లాడుతూ దేశ ఖ్యాతిని నలుదిశలా వ్యాపింపజేసే విధంగా కృషి చేయడమే తన లక్ష్యమన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-03T03:32:59+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *