G20 ప్రెసిడెన్సీ: గ్లోబల్ లీడర్‌షిప్ ఫర్ ఇన్‌క్లూజివ్ ఇండియా: మోడీ

న్యూఢిల్లీ : మన దేశం G20 అధ్యక్ష పదవిని చేపట్టడం వల్ల అనేక సానుకూల ప్రభావాలు ఉన్నాయని, వాటిలో కొన్ని తన హృదయానికి చాలా దగ్గరగా ఉన్నాయని ప్రధాని నరేంద్ర మోడీ అన్నారు. భారతదేశ నాయకత్వంలో జి20 ఆలోచనల వేదిక నుండి భవిష్యత్తుకు మార్గదర్శకంగా మారిందని ఆయన అన్నారు. ప్రపంచ ఎజెండాను రూపొందించేందుకు జి20 అధ్యక్ష పదవి భారత్‌కు ఒక అద్భుతమైన అవకాశం అని ఆయన అన్నారు. మానవ కేంద్రీకృత ప్రపంచం దిశగా మరింత పరివర్తన అనే అంశంపై ఆయన తన అభిప్రాయాలను వెల్లడించారు. ఆదివారం ఓ వార్తా సంస్థకు ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో ఆయన పలు అంశాలను ప్రస్తావించారు.

జిడిపి (స్థూల దేశీయోత్పత్తి) అనేది ప్రపంచంలో ఒక సంప్రదాయంగా మారిందని, ఈ దృక్పథం ఇప్పుడు మరింత కలుపుకొని, మానవ కేంద్రీకృత విధానానికి మారుతోందని ఆయన అన్నారు. ఈ అభివృద్ధి ప్రక్రియలో భారతదేశం ఉత్ప్రేరకంగా పనిచేస్తోందన్నారు

అందరితో కలిసి, అందరి అభివృద్ధి

భారతదేశం ఎలా పరివర్తన చెందుతోందో మోదీ వివరించారు. అంతర్జాతీయ స్థాయిలో కూడా ‘అందరితో కలిసి అభివృద్ధి’ అనే సిద్ధాంతానికి భారత్ కట్టుబడి ఉందన్నారు. ఈ సిద్ధాంతం లోక కళ్యాణానికి దిక్సూచిలా మార్గనిర్దేశం చేస్తుందన్నారు.

2047 నాటికి భారతదేశం అభివృద్ధి చెందిన దేశం

భారతదేశ అభివృద్ధి గురించి మాట్లాడుతూ.. 2047 నాటికి భారతదేశం అభివృద్ధి చెందిన దేశంగా అవతరించనుందని.. మన జాతీయ జీవితంలో అవినీతి, కులతత్వం, మతతత్వాలకు తావు లేదని మోదీ అన్నారు. (2047 నాటికి భారతదేశానికి స్వాతంత్ర్యం వచ్చి 100 సంవత్సరాలు పూర్తవుతాయి. ఈ ప్రాచీన సంవత్సరాల కాలాన్ని అమృతకాలం అంటారు).

భారతదేశం చాలా కాలంగా 100 కోట్ల ఆకలి కడుపుల దేశంగా ఉండేదని, ఇప్పుడు 100 కోట్ల మంది ఆకాంక్షలు, 200 కోట్ల నైపుణ్యం ఉన్న చేతులు ఉన్న దేశంగా మారిందని అన్నారు.

రానున్న వెయ్యి సంవత్సరాలలో..

నేడు భారతీయుల ముందు అద్భుతమైన అవకాశం ఉందని మోదీ అన్నారు. రాబోయే వెయ్యి సంవత్సరాలకు గుర్తుండిపోయే విధంగా అభివృద్ధికి పునాది వేయడానికి భారతీయులకు గొప్ప అవకాశం వచ్చిందన్నారు. త్వరలోనే ప్రపంచంలోని మూడు అగ్రగామి ఆర్థిక వ్యవస్థల్లో ఒకటిగా భారత్‌ అభివృద్ధి చెందుతుందని విశ్వాసం వ్యక్తం చేశారు. దశాబ్ద కాలంలోనే మన దేశం ఐదు స్థానాలు ఎగబాకిందని అన్నారు. భారత ఆర్థిక ప్రగతిని కొట్టిపారేయాలని అన్నారు.

జీ20 సదస్సు నేపథ్యంలో దేశంలోని వివిధ ప్రాంతాల్లో మంత్రుల స్థాయి సమావేశాలు నిర్వహించడంపై పాకిస్థాన్, చైనాల అభ్యంతరాలపై మోదీ మాట్లాడుతూ.. దేశవ్యాప్తంగా సమావేశాలు నిర్వహించడం సహజమేనన్నారు. అరుణాచల్ ప్రదేశ్, కశ్మీర్ లలో జీ20 మంత్రుల స్థాయి సమావేశాలు నిర్వహించడంపై పాకిస్థాన్, చైనా అభ్యంతరం వ్యక్తం చేసిన సంగతి తెలిసిందే.

రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధం గురించి మాట్లాడుతూ, వివిధ ప్రాంతాలలో వివిధ విభేదాలను పరిష్కరించడానికి చర్చలు మరియు దౌత్యం ఉత్తమమైన మార్గాలని అన్నారు. సైబర్ నేరాలను అరికట్టేందుకు అంతర్జాతీయ సహకారం అవసరమని చెప్పారు. సైబర్ నేరాల వల్ల ముప్పు పొంచి ఉందని ప్రపంచ దేశాలు తీవ్రంగా పరిగణించాలన్నారు. ఉగ్రవాదులు డార్క్‌నెట్‌, మెటావర్స్‌, క్రిప్టోకరెన్సీలను తమ దుర్మార్గపు లక్ష్యాలను సాధించేందుకు ఉపయోగిస్తున్నారని చెప్పారు. ఇలాంటి పరిణామాలు దేశ సామాజిక వ్యవస్థపై పడతాయని హెచ్చరించారు. ఫేక్ న్యూస్ వల్ల న్యూస్ సోర్స్ విశ్వసనీయత కోల్పోతుందని, సమాజంలో అశాంతి పెరుగుతుందని ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు.

ఇది కూడా చదవండి:

డీఎంకే: మలేరియా, డెంగ్యూ లాంటి సనాతన ధర్మం: తమిళనాడు మంత్రి ఉదయనిధి స్టాలిన్

దేశ ఆర్థిక వ్యవస్థను బీజేపీ నాశనం చేసింది: రాహుల్ గాంధీ

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-03T14:32:57+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *