ఉదయ్ కోటక్ రాజీనామా ఉదయ్ కోటక్ రాజీనామా

  • కోటక్ మహీంద్రా బ్యాంక్ ఎండీ, సీఈవో కోటక్ రాజీనామా చేశారు

  • నాలుగు నెలల పదవీకాలం మిగిలి ఉండగానే రాజీనామా చేశారు

  • తాత్కాలిక కెప్టెన్‌గా దీపక్ గుప్తా

న్యూఢిల్లీ: ప్రైవేట్ బ్యాంకింగ్ సంస్థ కోటక్ మహీంద్రా బ్యాంక్ ఎండీ, సీఈవో ఉదయ్ కోటక్ తన పదవికి రాజీనామా చేశారు. ఆయన రాజీనామా ఈ నెల 1వ తేదీ నుంచి అమల్లోకి వచ్చింది. శనివారం నాడు బ్యాంక్ బోర్డు సమావేశమై ఉదయ్ కోటక్ రాజీనామాను ఆమోదించినట్లు కోటక్ మహీంద్రా బ్యాంక్ స్టాక్ ఎక్స్ఛేంజీలకు తెలియజేసింది. ఇక నుంచి ఆయన బ్యాంక్ బోర్డులో నాన్ ఎగ్జిక్యూటివ్ డైరెక్టర్‌గా కొనసాగుతారు. వాస్తవానికి కోటక్ పదవీకాలం ఈ ఏడాది డిసెంబర్ 31తో ముగుస్తుంది. అయితే నాలుగు నెలల క్రితమే కెప్టెన్సీ నుంచి తప్పుకున్నాడు. ఈ నేపథ్యంలో ప్రస్తుత జాయింట్ ఎండీ దీపక్ గుప్తాను తాత్కాలిక ఎండీ, సీఈవోగా నియమించినట్లు బ్యాంక్ ప్రకటించింది. డిసెంబరు 31 వరకు ఆయన బాధ్యతలు నిర్వహిస్తారని.. అయితే ఇందుకు బ్యాంకింగ్ రెగ్యులేటరీ కౌన్సిల్ (ఆర్‌బీఐ) ఆమోదం తప్పనిసరి అని పేర్కొంది. జనవరి 1, 2024 నుంచి కొత్త ఎండీ, సీఈవోలను నియమించుకునేందుకు అనుమతి కోరుతూ బ్యాంక్ ఇప్పటికే ఆర్‌బీఐకి దరఖాస్తు చేసింది.

కాబోయే కెప్టెన్ రేసులో ముగ్గురు

వచ్చే ఏడాది జనవరి నుంచి బ్యాంక్‌కి హెడ్‌గా ఉండే అవకాశం ఉన్నవారి జాబితాలో ప్రధానంగా మూడు పేర్లు ఉన్నాయి. ఉదయ్ కోటక్ తర్వాత బ్యాంక్ నంబర్ 2గా ఉన్న దీపక్ గుప్తా రేసులో ముందంజలో ఉన్నారు. కోటక్ రాజీనామా తర్వాత గుప్తాకు తాత్కాలిక సీఈవోగా బాధ్యతలు అప్పగించడం ఇందుకు సంకేతం. గత రెండున్నర దశాబ్దాలుగా కోటక్ బ్యాంకులో పనిచేస్తున్నాడు. కాకపోతే బ్యాంకు పర్మినెంట్ డైరెక్టర్లు శాంతి ఏకాంబరం, కేవీఎస్ మణియన్ కూడా పోటీలో ఉన్న సంగతి తెలిసిందే. కాబోయే సీఈఓగా వ్యవహరించేందుకు అన్ని అర్హతలు ఉన్న వ్యక్తిని వెతికే పనిని బ్యాంక్ ఇప్పటికే అంతర్జాతీయ సంస్థ ఎగాన్ జెహెండర్‌కు అప్పగించింది. అయితే బయటి వ్యక్తిని ఎంపిక చేసే అవకాశాలు చాలా తక్కువగా ఉన్నాయని విశ్వసనీయ వర్గాల సమాచారం.

క్రికెటర్ అయ్యాక బ్యాంకర్ అయ్యాడు.

గొప్ప క్రికెటర్‌గా ఎదగాలనుకున్న ఉదయ్ కోటక్ ప్రముఖ బ్యాంకర్‌గా మారాడు. 20 ఏళ్ల వయసులో జరిగిన ఓ సంఘటన అతని జీవిత లక్ష్యాన్ని మార్చేసింది. క్రికెట్ ఆడుతున్నప్పుడు అతని తలకు బంతి తగిలి అత్యవసర శస్త్రచికిత్స చేయాల్సి వచ్చింది. ప్రాణాపాయం నుంచి తప్పించుకోగలిగినా.. ప్రమాదం కారణంగా క్రికెటర్ కావాలనే కలలను వదులుకోవాల్సి వచ్చింది. అయితే జీవితంలో ఉన్నత శిఖరాలకు చేరుకోవాలనే తపన అతడిని విజయపథంలో నడిపించింది. ప్రమాదం నుంచి కోలుకున్న కోటక్ కొంతకాలం కుటుంబ వ్యాపారంలో కొనసాగాడు. తరువాత, అతను ముంబైలోని జమ్నాలాల్ బజాజ్ ఇనిస్టిట్యూట్ ఆఫ్ మేనేజ్‌మెంట్ స్టడీస్ నుండి తన MBA పూర్తి చేశాడు. అనేక ప్రముఖ కంపెనీల నుండి జాబ్ ఆఫర్లు రాకపోవడంతో 1985లో ఫైనాన్స్ రంగంలో తన వ్యాపార జీవితాన్ని ప్రారంభించాడు. ఫైనాన్షియల్ సర్వీసెస్ మార్కెట్ ను క్రికెట్ మైదానంగా మార్చిన కోటక్ అద్భుత ఇన్నింగ్స్ తో సక్సెస్ ట్రోఫీని సొంతం చేసుకున్నాడు.

రూ.30 లక్షల అప్పుతో వ్యాపారం ప్రారంభించారు.

కుటుంబ సభ్యులు, స్నేహితుల నుంచి రూ.30 లక్షలు అప్పుగా తీసుకుని 1985లో పెట్టుబడి కంపెనీని ప్రారంభించాడు. ఆ తర్వాత సంవత్సరంలో అతను మహీంద్రాతో భాగస్వామి అయ్యాడు. అతను బిల్లుల తగ్గింపు సేవలతో కంపెనీని ప్రారంభించాడు మరియు తరువాత కంపెనీని లోన్ పోర్ట్‌ఫోలియో, స్టాక్ బ్రోకింగ్, ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ బ్యాంకింగ్, ఇన్సూరెన్స్ మరియు మ్యూచువల్ ఫండ్ సర్వీసెస్‌గా విస్తరించాడు. మొదట్లో కోటక్ క్యాపిటల్ మేనేజ్‌మెంట్ ఫైనాన్స్ లిమిటెడ్‌గా ప్రారంభమైన కంపెనీ మహీంద్రా పెట్టుబడి తర్వాత కోటక్ మహీంద్రా ఫైనాన్స్ లిమిటెడ్‌గా మారింది. 2003లో, RBI ఈ నాన్-బ్యాంకింగ్ ఫైనాన్స్ కంపెనీకి (NBFC) బ్యాంకింగ్ లైసెన్స్ మంజూరు చేసింది. అలా కోటక్ మహీంద్రా బ్యాంక్‌గా మారింది. దేశంలో బ్యాంకుగా మారిన తొలి ఎన్‌బీఎఫ్‌సీ ఇదే. మార్కెట్ విలువ ప్రకారం, కోటక్ మహీంద్రా బ్యాంక్ ప్రస్తుతం దేశంలో మూడవ అతిపెద్ద ప్రైవేట్ బ్యాంకింగ్ సంస్థ. అంతేకాకుండా, 26 శాతం బ్యాంకును కలిగి ఉన్న కోటక్, ప్రపంచంలోని అత్యంత ధనిక బ్యాంకర్లలో ఒకరు. బ్లూమ్‌బెర్గ్ బిలియనీర్స్ ఇండెక్స్ ప్రకారం, శుక్రవారం నాటికి అతని నికర విలువ $1.37 బిలియన్లు. అంటే మన కరెన్సీలో రూ.1.13 లక్షల కోట్లకుపైగా.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-03T04:55:58+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *