వన్ నేషన్ వన్ ఎలక్షన్: వన్ నేషన్.. ఒకే ఎన్నికలపై దేశ నాయకులు ఏమంటారు?

బీజేపీ నేత, ఉత్తరప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రి యోగి ఆదిత్యనాథ్ ‘వన్ నేషన్-వన్ ఎలక్షన్’కు మద్దతు పలికారు. ప్రజాస్వామ్యం సుస్థిరతకు, సుస్థిరతకు భరోసా ఇస్తుందని అన్నారు

వన్ నేషన్ వన్ ఎలక్షన్: వన్ నేషన్.. ఒకే ఎన్నికలపై దేశ నాయకులు ఏమంటారు?

2024 ఎన్నికలు: దేశవ్యాప్తంగా ‘ఒకే దేశం, ఒకే ఎన్నికలు’పై చర్చ మొదలైంది. ‘ఒకే దేశం, ఒకే ఎన్నికలు’ అంశంపై అధ్యయనం చేసేందుకు కేంద్ర ప్రభుత్వం శనివారం 8 మంది సభ్యులతో కూడిన కమిటీని ఏర్పాటు చేసింది. కమిటీ చీఫ్‌గా నియమితులైన మాజీ రాష్ట్రపతి రామ్‌నాథ్ కోవింద్.. ఈ కమిటీని ప్రకటించిన రోజే పనిలో పడ్డారు. ఆదివారం న్యాయశాఖ అధికారులతో ఆయన సమావేశమయ్యారు. మరోవైపు దీనిపై ప్రతిపక్షాలు తీవ్ర అభ్యంతరం వ్యక్తం చేస్తున్నాయి. మరి దీనిపై ఎవరు స్పందించారో చూడాలి.

రాహుల్ గాంధీ
‘భారత్.. అంటే భారత్.. రాష్ట్రాల సమాఖ్య. ఒకే దేశం-ఒకే ఎన్నికలు అనే ఆలోచన రాష్ట్రాలపై దాడి చేయడంతో పాటు మన దేశ సమాఖ్య స్ఫూర్తిపై దాడి’ అని కాంగ్రెస్ పార్టీ కీలక నేత రాహుల్ గాంధీ తన ఎక్స్ ఖాతాలో పోస్ట్ చేశారు.

మల్లికార్జున్ ఖర్గే
కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున్ ఖర్గే దీనిని వ్యతిరేకిస్తూ, ప్రజాస్వామ్య భారతదేశం క్రమంగా నియంతృత్వంగా మారాలని మోయి ప్రభుత్వం కోరుకుంటోందని అన్నారు. ఒకే దేశం, ఒకే ఎన్నికలపై కమిటీ వేసే ఈ జిమ్మిక్ భారతదేశ సమాఖ్య నిర్మాణాన్ని నాశనం చేసే ఎత్తుగడ అని విమర్శించారు.

JDU
ద్రవ్యోల్బణం, ఉపాధిపై వైఫల్యం నుంచి ప్రజల దృష్టిని మరల్చేందుకు బీజేపీ ఆడుతున్న నాటకమే ఒకే దేశం, ఒకే ఎన్నికలు అని జనతాదళ్ యునైటెడ్ (జేడీయూ) ఆరోపించింది. లోక్‌సభ, శాసనసభలకు ఏకకాలంలో ఎన్నికలు నిర్వహించడం చర్చనీయాంశమని, అన్ని పార్టీలను సంప్రదించకుండా నిర్ణయం తీసుకోకూడదని బీహార్ మంత్రి అశోక్ చౌదరి అన్నారు.

తేజస్వి యాదవ్
ఆర్జేడీ నేత, బీహార్ ఉపముఖ్యమంత్రి తేజస్వీ యాదవ్ మాట్లాడుతూ.. ఒకే దేశం, ఒకే ఎన్నికలు నిర్వహించే ముందు ఒకే దేశం, ఒకే ఆదాయం అంటూ ఉండకూడదన్నారు. ముందుగా అందరికీ ఒకే ఆదాయం ఉండాలని, ఆ తర్వాత దేశంలో ఒక ఎన్నికలపై చర్చ జరగాలని సూచించారు.

అఖిలేష్ యాదవ్
ముందుగా దేశంలోనే అత్యధిక లోక్‌సభ, అసెంబ్లీ స్థానాలు ఉన్న ఉత్తరప్రదేశ్‌లో దీన్ని అమలు చేయాలని సమాజ్‌వాదీ పార్టీ నేత అఖిలేష్ యాదవ్ అన్నారు. ఒకవైపు ఎన్నికల సంఘం సమర్థతను, ప్రజాభిప్రాయ ఫలితాలను వెల్లడిస్తుందని, మరోవైపు బీజేపీపై ప్రజలకు ఎంత కోపం ఉందో, దాన్ని వదిలించుకోవడానికి ఎంత ఉత్సాహంగా ఉన్నారో తెలియజేస్తుందని అన్నారు. .

కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ (మార్క్సిస్ట్)
కమ్యూనిస్టు పార్టీ (మార్క్సిస్టు) కమిటీ ఏర్పాటు పూర్తిగా అప్రజాస్వామికమని అన్నారు. పార్టీ కేంద్ర కమిటీ సభ్యుడు సుజనసింగ్ చక్రవర్తి మాట్లాడుతూ భిన్నత్వంలో ఏకత్వం అనే భావనకు విఘాతం కలుగుతోందన్నారు. ఇలాంటి కమిటీని ఏర్పాటు చేయడం ప్రజాస్వామ్యం కాదని, కాంగ్రెస్, వామపక్షాలు సహా భారతదేశాన్ని చూసి బీజేపీ భయపడుతోందని ఆయన ఫిర్యాదు చేశారు.

BJD
లోక్‌సభ, రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ ఎన్నికలను ఒకేసారి నిర్వహించేలా చట్టం చేస్తే, ఆ నిర్ణయంపై దేశం ముందుకు వెళ్తుందని ఒడిశా పేర్కొంది. ఒకవైపు ప్రతిపక్షాలన్నీ దీనిపై ఒంటికాలిపై నిలబడితే.. బీజేడీ మాత్రం మద్దతు పలకడం గమనార్హం. ఎన్నికలు ఎప్పుడు జరిగినా పార్టీ ఆందోళన చెందదని మాజీ మంత్రి, బీజేడీ ఎమ్మెల్యే బద్రీనారాయణ్ పాత్ర అన్నారు.

ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ
ఒక దేశం ఒక ఎన్నికలు లేదా ఒక దేశం ఒక విద్య, ఒక దేశం ఒకే చికిత్స దేశానికి ముఖ్యమని ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ జాతీయ కన్వీనర్, ఢిల్లీ సీఎం అరవింద్ కేజ్రీవాల్ అన్నారు. పేదవారైనా అందరికీ సమాన గౌరవం దక్కాలన్నారు. వన్ నేషన్ వన్ ఎలక్షన్ వల్ల సామాన్యులకు ఏం లభిస్తుందని ప్రశ్నించారు.

YSRCP
ఆంధ్రప్రదేశ్ అధికార వైఎస్సార్ కాంగ్రెస్ పార్టీ (వైఎస్‌ఆర్‌సీపీ) కూడా కేంద్రానికి మద్దతు పలికింది. ఒకే దేశం.. ఒకే ఎన్నిక అనే కాన్సెప్ట్‌లో చాలా సానుకూల అంశాలు ఉన్నాయని, వేల కోట్ల రూపాయలు ఆదా చేయడమే పెద్ద విషయమని ఆ పార్టీ అధినేత విజయసాయిరెడ్డి స్పందించారు. ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో లోక్‌సభ, అసెంబ్లీ ఎన్నికలు ఒకేసారి జరుగుతున్నందున దీని ప్రభావం ఆంధ్రప్రదేశ్‌పై ఉండదని ఆయన అన్నారు.

డిఎంకె
తమిళనాడు అధికార పార్టీ డీఎంకే ఒకే దేశం, ఒకే ఎన్నికలను వ్యతిరేకించింది. ఒకే దేశం, ఒకే ఎన్నికలు దేశ ప్రయోజనాలకు విరుద్ధమని డీఎంకే అధికార ప్రతినిధి శరవణన్ అన్నాదురై అన్నారు. ఈ ఆలోచనను ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ ప్రతిపాదించినప్పటి నుంచి డీఎంకే వ్యతిరేకిస్తోంది.

ఏఐఏడీఎంకే
తమిళనాడు ప్రధాన ప్రతిపక్ష పార్టీ, బీజేపీ మిత్రపక్షమైన ఏఐఏడీఎంకే ఈ ప్రతిపాదనకు మద్దతు పలికాయి. మాజీ ముఖ్యమంత్రి, అన్నాడీఎంకే అధినేత ఎడప్పాడి కె. పళనిస్వామి ఈ ప్రతిపాదనకు తమ పార్టీ గట్టిగా మద్దతు ఇస్తుందని, ఇది మన దేశ అభివృద్ధి వేగాన్ని పెంచుతుందని, రాజకీయ అస్థిరతను నివారిస్తుందని అన్నారు. ఏకకాల ఎన్నికల వల్ల సమయం ఆదా అవుతుందన్నారు.

శిరోమణి అకాలీదళ్
శిరోమణి అకాలీదళ్ కూడా దీనికి మద్దతు ఇచ్చింది. ఈ విధానానికి తమ పార్టీ అండగా ఉంటుందని పార్టీ చీఫ్ సుఖ్‌బీర్ సింగ్ బాదల్ అన్నారు. ప్రతిరోజు ఎన్నికలు జరుగుతున్నాయని, ఐదేళ్లపాటు ఎన్నికలు నిర్వహించకుండా లోక్‌సభ, అసెంబ్లీ ఎన్నికలను ఒకేసారి నిర్వహించాలన్నారు.

జననాయక్ జనతా పార్టీ
హర్యానాకు చెందిన జననాయక్ జనతా పార్టీ కూడా దీనికి మద్దతు ఇచ్చింది. పార్టీ నాయకుడు, హర్యానా ఉప ముఖ్యమంత్రి దుష్యంత్ చౌతాలా మాట్లాడుతూ, తమ జననాయక్ జనతా పార్టీ (జెజెపి) ఒకే దేశం, ఒకే ఎన్నికలు అనే ఆలోచనకు మద్దతు ఇస్తుందని, ఇది వేర్వేరు ఎన్నికల నిర్వహణ ఖర్చును తగ్గిస్తుంది.

శివసేన (ఉద్ధవ్ థాకరే)
దేశంలో నిరుద్యోగం, పెరుగుతున్న ధరల సమస్యల నుంచి దృష్టి మరల్చే ప్రయత్నమే ఇది అని శివసేన (యుబిటి) నేత ప్రియాంక చతుర్వేది అన్నారు. సమస్యను పరిశీలిస్తున్న మూడు నివేదికలు ఐదు రాజ్యాంగ సవరణలు, రాష్ట్రాల అసెంబ్లీలు, పార్లమెంటులో మూడొంతుల మెజారిటీ, EVMలు మరియు VVPATలకు రూ. 15,000 కోట్ల వ్యయం అవసరమని చెబుతున్నాయి, కాబట్టి కొత్త కమిటీ అవసరమా? మీరు ఎవరిని మోసం చేయడానికి ప్రయత్నిస్తున్నారు?

MGP
దీనిపై మహారాష్ట్ర గోమంతక్ పార్టీ (ఎంజిపి) సానుకూలంగా స్పందించింది. ఒకే దేశం, ఒకే ఎన్నిక అనే నిర్ణయం అన్ని రాజకీయ పార్టీలకు సమాన అవకాశాలు కల్పించేందుకు ఎంతగానో దోహదపడుతుందని పార్టీ అధ్యక్షుడు దీపక్ ధవలికర్ అన్నారు. కేంద్రం తీసుకున్న ఈ నిర్ణయంతో ఎన్నికల ఖర్చు తగ్గడమే కాకుండా ఎన్నికల ప్రవర్తనా నియమావళి పదే పదే అమలు కాకుండా ఉండొచ్చని అన్నారు.

RLJP
రాష్ట్రీయ లోక్ జనశక్తి పార్టీ (ఆర్‌ఎల్‌జెపి) అధ్యక్షుడు, కేంద్ర మంత్రి పశుపతి కుమార్ పరాస్ దీనికి మద్దతు ఇస్తూ, ప్రధాని మంచి నిర్ణయం తీసుకున్నారని, భవిష్యత్తులో ఇది మొత్తం దేశానికి ప్రయోజనం చేకూరుస్తుందని నేను నమ్ముతున్నాను.

బీజేపీ నేతలు
బీజేపీ నేత, ఉత్తరప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రి యోగి ఆదిత్యనాథ్ ‘వన్ నేషన్-వన్ ఎలక్షన్’కు మద్దతు పలికారు. ప్రజాస్వామ్యం సుస్థిరతకు, సుస్థిరతకు భరోసా ఇస్తుందని అన్నారు. అదేవిధంగా, ప్రజాస్వామ్య వ్యవస్థలో ప్రభుత్వాల స్థిరత్వంతో పాటు అభివృద్ధికి డైనమిక్ ప్రభుత్వం కూడా అవసరం. ఈ దృక్కోణంలో, ‘ఒక దేశం-ఒకే ఎన్నికలు’ అనేది ప్రశంసనీయమైన ప్రయత్నంగా ప్రశంసించబడింది.

నేషనల్ కాన్ఫరెన్స్ స్టాండ్ అంటే ఏమిటి?
జమ్మూ కాశ్మీర్ నేషనల్ కాన్ఫరెన్స్ (ఎన్‌సి) ‘ఒకే దేశం, ఒకే ఎన్నికలు’ ప్రతిపాదనపై పార్టీకి కొంత రిజర్వేషన్లు ఉన్నాయని, అయితే మాజీ రాష్ట్రపతి రామ్‌నాథ్ కోవింద్ నేతృత్వంలోని కొత్తగా ఏర్పాటైన కమిటీ దానిని సమర్పించిన తర్వాత మాత్రమే తమ అభిప్రాయాన్ని తెలియజేస్తుందని పార్టీ అధికార ప్రతినిధి ఇమ్రాన్ నబీ అన్నారు. నివేదిక.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *