TSPSC: మీరు అదనపు సమయాన్ని ఉపయోగిస్తే గ్రూప్-2 ప్రిపరేషన్ మంచిది

గ్రూప్-2 అనేది ఉన్నత స్థాయి ఉద్యోగాల పరీక్ష, దీని కోసం చాలా మంది అభ్యర్థులు రాష్ట్ర స్థాయి పోటీ పరీక్షలకు సిద్ధమవుతారు. తెలంగాణ రాష్ట్ర పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్ విడుదల చేసిన వరుస పరీక్షల తేదీలతో ఉక్కిరిబిక్కిరైన తెలంగాణ విద్యార్థులు ప్రిపరేషన్‌కు సమయం కోసం ఆందోళనకు దిగడంతో ఆగస్టు చివరి వారంలో జరగాల్సిన గ్రూప్-2 పరీక్షలు 2, 3 తేదీలకు వాయిదా పడ్డాయి. నవంబర్ మొదటి వారంలో. ఈ అదనపు సమయాన్ని ఎలా వినియోగించుకోవాలో వివరించే ప్రయత్నమే ఈ కథనం.

గ్రూప్-2 సిలబస్ నేపథ్యం ఏమిటి?

మునిసిపల్ కమీషనర్ గ్రేడ్-3, అసిస్టెంట్ కమర్షియల్ టాక్స్ ఆఫీసర్, డిప్యూటీ తహసీల్దార్ మొదలైన ఉన్నత స్థాయి పోస్టుల భర్తీకి నిర్వహించే గ్రూప్-2 పరీక్షలు విద్యార్థుల అవగాహన, నైపుణ్యాలు మరియు ఆచరణాత్మక పరిజ్ఞానం యొక్క ఉన్నత స్థాయి మూల్యాంకనం. అభ్యర్థులు ప్రతి నిమిషాన్ని సరిగ్గా వినియోగించుకుంటేనే విజయం సాధించగలరు.

ముందుగా గ్రూప్-2 సిలబస్ నేపథ్యాన్ని అర్థం చేసుకోవాలి. ఈ సిలబస్‌లో విద్యార్థులను బహుముఖ దృక్పథంతో పరిశీలించి విశ్లేషించే నేపథ్యం ఉంది. చాలా రాష్ట్ర స్థాయి పరీక్షలు ప్రముఖ పరీక్ష ద్వారా నిర్వహించబడతాయి. అందువల్ల సిలబస్‌లో రాష్ట్రానికి సంబంధించిన సబ్జెక్టులకు అత్యధిక ప్రాధాన్యం ఇస్తారు.

తెలంగాణ పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్ నిర్వహించే ఈ ప్రతిష్టాత్మక పరీక్షలో అభ్యర్థులు రాష్ట్ర చరిత్ర, సంస్కృతి, వారసత్వం, ఆర్థిక అంశాలు, ఉద్యమ నేపథ్యం, ​​రాష్ట్ర ఆవిర్భావం, భారత రాజ్యాంగం, భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ, సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ వంటి అంశాలను లోతుగా అర్థం చేసుకోవాలి. సమాజం, భౌగోళిక శాస్త్రం మొదలైనవి. జనరల్ స్టడీస్, మెంటల్ ఎబిలిటీ మరియు ఇంగ్లీషుపై ప్రధానంగా అడిగే ప్రశ్నలు మునుపటి పరీక్షలలో నిర్ణయాత్మక పాత్ర పోషించాయని అభ్యర్థులు గమనించాలి.

ఓవర్ టైం అంటే ఏమిటి?

ఆగస్టు చివరి వారంలో నిర్వహించాల్సిన గ్రూప్-2 నవంబర్ మొదటి వారానికి వాయిదా పడింది. ప్రిపరేషన్‌కు రెండు నెలల సమయం ఇచ్చింది. ఈ సమయాన్ని సద్వినియోగం చేసుకోవాల్సిన బాధ్యత అభ్యర్థులదే.

గత డిసెంబర్‌లోనే గ్రూప్‌-2 నోటిఫికేషన్‌ రావడంతో ఇప్పటికే ప్రిపరేషన్‌ పూర్తి చేసిన విద్యార్థులు, 2016లో పరీక్షకు హాజరైన విద్యార్థులు, కొత్త అభ్యర్థులు ప్రిపరేషన్‌లోకి దిగారు. గ్రూప్-1 ప్రిలిమ్స్ పేపర్ లీకేజీ సంక్షోభం కారణంగా అనేక పరీక్షలను రద్దు చేయడంతోపాటు కొత్త తేదీలను ఖరారు చేయడంతో గ్రూప్-2పై దృష్టి సారించలేదు. ఈ నేపథ్యంలో ప్రతి విద్యార్థికి కొత్త ప్రిపరేషన్‌ ప్రణాళిక అవసరం.

జనరల్ స్టడీస్ ప్రిపరేషన్ ప్లాన్

నిజానికి గ్రూప్-2 ప్రిపరేషన్‌లో ఇదే అత్యంత క్లిష్టమైన పేపర్. ఈ పదకొండు పేపర్‌లో కరెంట్ అఫైర్స్, జనరల్ సైన్స్, ఎన్విరాన్‌మెంట్, జాగ్రఫీ, హిస్టరీ-కల్చర్, స్టేట్-కేంద్ర ప్రభుత్వ విధానాలు, సోషల్ సెక్యూరిటీ, లాజికల్ రీజనింగ్ మరియు బేసిక్ ఇంగ్లిష్ ఉంటాయి. జనరల్ స్టడీస్ ప్రిపరేషన్‌కు ఎక్కువ సమయం పడుతుంది. అభ్యర్థులు దీన్ని చివరి వరకు వాయిదా వేయడం మంచిది. ప్రధానంగా కరెంట్ అఫైర్స్, సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ విభాగాలకు తాజా సమాచారం అందుబాటులో ఉంటుంది. ఈవెంట్‌లను నమోదు చేయడం మరియు అక్టోబర్ మొదటి వారం వరకు తయారీని కొనసాగించడం అవసరం. లాజికల్ రీజనింగ్, అనలిటికల్ ఎబిలిటీ, బేసిక్ ఇంగ్లిష్ ప్రిపరేషన్ కోసం మునుపటి పేపర్లను సరిచూసుకోవాలి. ప్రధానంగా అభ్యర్థులు తెలంగాణ రాష్ట్ర ప్రభుత్వ విధానాలను కూడా తెలుసుకోవాలి. పేపర్-2, పేపర్-3, పేపర్-4లో భాగంగా మిగిలిన అంశాలను అధ్యయనం చేయాలి.

పేపర్-2: చరిత్ర, రాజకీయాలు, సమాజం ఎలా చదవాలి?

వాస్తవానికి, అన్ని గ్రూప్-II పేపర్‌లలో, ఈ పేపర్‌లో కఠినమైన ప్రశ్నలు ఉంటాయి. సిలబస్ ఎక్కువగా ఉండటం, కఠినంగా ఉండటం, కష్టంగా ఉండటం ఈ పేపర్ ప్రత్యేకత. భారతీయ చరిత్ర మరియు సంస్కృతిని సూచించే ఈ పేపర్‌లో 25 మార్కులు కేటాయించబడ్డాయి. భారతదేశ ప్రాచీన, మధ్యయుగ, ఆధునిక చరిత్రలలో ఆధునిక చరిత్ర ప్రధానంగా స్వాతంత్ర్య పోరాటానికి ప్రాధాన్యతనివ్వాలి. సమయం తక్కువగా ఉన్నందున విద్యార్థులు బీఏ ప్రథమ, ద్వితీయ సంవత్సరం అకడమిక్ పుస్తకాలను చదవడం మంచిది. లేదా కనీసం ఇంటర్ మొదటి సంవత్సరం చరిత్ర పుస్తకమైనా చదవండి. తెలంగాణ చరిత్ర, సంస్కృతిని అర్థం చేసుకోవాలంటే ఇంటర్ 2వ సంవత్సరం లేదా బీఏ చివరి సంవత్సరం చరిత్ర పుస్తకాలు చదవడం తప్పనిసరి.

కేటాయించిన 50 మార్కులతో పాలిటీ ప్రిపరేషన్ చాలా ముఖ్యం. అభ్యర్థులు సుప్రీంకోర్టు తీర్పులు, రాజ్యాంగ సవరణలు, పరిపాలనా సంస్కరణలు, సుపరిపాలన మరియు స్థానిక ప్రభుత్వాల దిశగా చర్యలు అర్థం చేసుకోవాలి. యుపిఎస్‌సి ఇటీవల నిర్వహించిన పరీక్షా పత్రాలు మరియు వివిధ రాష్ట్ర పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్‌ల పేపర్‌లను పరిశీలించాల్సి ఉంటుంది. ఇంటర్ 2వ సంవత్సరం పొలిటికల్ సైన్స్ లేదా బీఏ 2వ సంవత్సరం పొలిటికల్ సైన్స్ చదవాలంటే తక్కువ సమయంలో ప్రాథమిక అవగాహన అవసరం. సోషియాలజీకి 50 మార్కులు కేటాయించారు. కానీ గత పేపర్లలో ఈ సైన్స్‌పై ప్రశ్నలు తక్కువగా ఉన్నాయి. తెలుగు అకాడమీ ప్రచురించిన పుస్తకాలు అవగాహనకు ఉపయోగపడతాయి.

పేపర్-3: ఎకానమీ, డెవలప్‌మెంట్

పేపర్ ఎకానమీ అభ్యర్థుల ప్రధాన ఆందోళన. మారిన సిలబస్ ప్రకారం ఇంటర్ సెకండ్ ఇయర్ ఎకనామిక్స్, బీఏ ఫైనల్ ఇయర్ డెవలప్ మెంట్ ఎకనామిక్స్ చదవాలి. వీటితో పాటు భారత ఆర్థిక సర్వే నివేదికలు, తెలంగాణ ఆర్థిక సర్వే నివేదికలను అర్థం చేసుకోవాలి. డేటాను గుర్తుంచుకోవడం కంటే విశ్లేషణ ఫలితాలను అర్థం చేసుకోవడం చాలా ముఖ్యం.

పేపర్-4: తెలంగాణ ఉద్యమం

తెలంగాణ ఉద్యమాన్ని రాష్ట్ర ఆవిర్భావం, రాజ్యాంగంపై అవగాహన, ఉద్యమ రూపాలపై అవగాహన, చారిత్రక పరిణామాల ప్రభావం వంటి అంశాలను దృష్టిలో ఉంచుకుని అర్థం చేసుకోవాలి. తెలంగాణ రాష్ట్ర సాధన ఉద్యమానికి దారితీసిన సంఘటనలు, ఒప్పందాల ఉల్లంఘనలను విద్యార్థులు అర్థం చేసుకోవాలి. మలిదశ ఉద్యమంలో జరిగిన సంఘటనలను తేదీల వారీగా గుర్తుంచుకోవాలి. తెలుగు అకాడమీ ప్రచురించిన పుస్తకాలు, సియా పబ్లికేషన్స్ ప్రచురించిన తెలంగాణ చరిత్ర-సంస్కృతి-ఉద్యమం తక్కువ సమయంలో మరింత సమాచారం తెలుసుకోవడానికి ఉపయోగపడే పుస్తకాలు.

తయారీ కోసం ప్రత్యేక సూచనలు

గ్రూప్-2 కోసం అందుబాటులో ఉన్న అదనపు సమయాన్ని అభ్యర్థులు ఈ క్రింది విధంగా వినియోగించుకోవాలి.

  • గత ప్రశ్న పత్రాలను పరిశీలించడం మరియు ప్రశ్నల ధోరణిని గమనించడం.

  • అకడమిక్ పుస్తకాలకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వండి మరియు ఆటో నోట్స్ చేయండి.

  • నాణ్యమైన టెస్ట్ సిరీస్‌లను క్రమం తప్పకుండా గుర్తించండి మరియు సాధన చేయండి.

  • చిన్న అధ్యయన సమూహాలను ఏర్పరచండి మరియు విషయాలను చర్చించండి.

  • అనవసరంగా చింతించకుండా ఒక ప్రణాళిక వేసుకుని ఆచరణలో పెట్టండి.

విద్యార్థుల కఠోర శ్రమ, అవిశ్రాంత పోరాటం ఫలితంగా లభించే ఈ అదనపు సమయాన్ని సద్వినియోగం చేసుకొని విద్యార్థులు విజయం దిశగా తమ సన్నద్ధతను కొనసాగించాలి.

DE.jpg

– డాక్టర్ రియాజ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ, అకడమిక్ డైరెక్టర్,

5 మంత్ర కెరీర్ పాయింట్, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-04T12:55:57+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *