రూ.28 లక్షల కోట్లు | RBI

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-04T02:21:38+05:30 IST

ఈ ఏడాది జూలైలో రెసిడెన్షియల్‌, కమర్షియల్‌ రియల్‌ ఎస్టేట్‌ కంపెనీలకు ఇచ్చే బ్యాంకు రుణాల్లో ఏడాది ప్రాతిపదికన 38 శాతం వృద్ధి నమోదైందని ఆర్‌బీఐ తాజా నివేదిక వెల్లడించింది.

28 లక్షల కోట్లు

ఈ జూలై నాటికి రియల్టీ కంపెనీల మొత్తం రుణ బకాయిల విలువ ఇది.

ఆర్‌బీఐ నివేదిక విడుదల చేసింది

ముంబై: ఈ ఏడాది జూలైలో రెసిడెన్షియల్‌, కమర్షియల్‌ రియల్‌ ఎస్టేట్‌ కంపెనీలకు ఇచ్చే బ్యాంకు రుణాల్లో ఏడాది ప్రాతిపదికన 38 శాతం వృద్ధి నమోదైందని ఆర్‌బీఐ తాజా నివేదిక వెల్లడించింది. నివేదిక ప్రకారం, జూలై చివరి నాటికి ఈ రంగంలోని కంపెనీల మొత్తం రుణ బకాయిలు ఆల్ టైమ్ రికార్డు గరిష్ట స్థాయి రూ.28 లక్షల కోట్లకు చేరుకున్నాయి. రియల్టీ కంపెనీల రుణ నిల్వలతో పాటు దేశంలోని ప్రధాన నగరాల్లో గృహ విక్రయాలు, కొత్త ప్రాజెక్ట్ లాంచ్‌లపై ప్రాపర్టీ కన్సల్టింగ్ కంపెనీల నివేదికలను పరిశీలిస్తే, ఈ రంగం ముందుకు సాగుతుందని విశ్లేషకులు అంటున్నారు. ఈ జూలై నాటికి హౌసింగ్ రంగంలో రియల్టీ కంపెనీల రుణ నిల్వలు 37.4 శాతం వార్షిక వృద్ధితో రూ.24.28 లక్షల కోట్లు దాటాయి. కాగా, వాణిజ్య రియల్ ఎస్టేట్ రంగంలో రుణ నిల్వలు 38.1 శాతం పెరిగి రూ.4.07 లక్షల కోట్లకు చేరాయి. ఈ రంగంలో రుణాలు పెరగడం దేశంలో హౌసింగ్ డిమాండ్ భారీగా పెరగడానికి సంకేతమని ప్రముఖ ప్రాపర్టీ కన్సల్టింగ్ సేవల సంస్థ అనరాక్ చైర్మన్ అనూజ్ పూరి అన్నారు. కరోనా సంక్షోభం ముగిసినప్పటికీ, కంపెనీల యజమానులు వర్క్ ఫ్రమ్ హోమ్ మరియు హైబ్రిడ్ మోడల్‌లను అనుసరించడం వల్ల గత సంవత్సరంలో ఆఫీస్ స్పేస్ విభాగం ఒత్తిడిని ఎదుర్కొందని ఆయన అన్నారు. అయితే ఈ ఏడాది సాధారణ పరిస్థితులు నెలకొనడంతోపాటు ఉద్యోగులు విధుల్లో చేరడం వల్ల నాణ్యమైన ఆఫీస్ స్పేస్‌కు డిమాండ్ పెరిగిందని చెప్పారు.

ఆర్‌బీఐ తాజాగా విడుదల చేసిన మరో నివేదిక ప్రకారం.. ఈ ఆర్థిక సంవత్సరం (2023-24) తొలి త్రైమాసికం (ఏప్రిల్-జూన్)లో దేశవ్యాప్తంగా ఇళ్ల ధరల వృద్ధి 5.1 శాతానికి పెరిగింది. అంతకుముందు త్రైమాసికంలో (జనవరి-మార్చి) వృద్ధి 4.6 శాతంగా ఉండగా, గతేడాది అక్టోబర్-డిసెంబరులో ఇది 3.4 శాతంగా ఉంది. గతేడాది దేశంలోని 7 ప్రధాన నగరాల్లో ఇళ్ల విక్రయాలు వార్షిక ప్రాతిపదికన 54 శాతం పెరిగాయని.. ఈ ఏడాది ప్రథమార్థంలో (జనవరి-జూన్) 63 శాతం వృద్ధి నమోదైందని అనూజ్ పూరి పేర్కొన్నాడు.. ఇదే సంకేతం. రియల్ ఎస్టేట్ రంగంలో బలమైన డిమాండ్ వృద్ధి. గడిచిన ఏడాది కాలంలో గృహ రుణ వడ్డీ రేట్లు 2.50 శాతం పెరిగినప్పటికీ, ఇళ్ల ధరలు కూడా పెరిగినప్పటికీ, డిమాండ్ వృద్ధిని ప్రభావితం చేయలేకపోయాయని ఆయన అన్నారు. రియల్టీ రంగంలో విక్రయాల జోరు కొనసాగుతుందని డెవలపర్లు, కన్సల్టెంట్లు విశ్వాసం వ్యక్తం చేశారు. ఈ ఫెస్టివల్ సీజన్‌లో అమ్మకాలపై చాలా ఆశాజనకంగా ఉన్నామన్నారు. అనరాక్ డేటా ప్రకారం, ఈ ఏడాది ప్రథమార్థంలో దేశంలోని 7 ప్రధాన నగరాల్లో ఇళ్ల విక్రయాలు 2,28,860 యూనిట్లకు పెరిగాయి. గతేడాది ఇదే సమయానికి 1,84,000 యూనిట్ల విక్రయాలు నమోదయ్యాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-04T02:21:38+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *