అనురాగ్ ఠాకూర్: ఆలోచన లేదు

కొన్ని రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ ఎన్నికలు వాయిదా పడ్డాయి

సార్వత్రిక ఎన్నికలు నిర్వహించే ఆలోచన లేదు

ఆరు నెలల్లో ఒకే దేశం-ఒక ఎన్నికలపై నివేదిక!

పార్లమెంట్ ప్రత్యేక సమావేశాలకు భారీ ప్రణాళిక

కేంద్ర మంత్రి అనురాగ్ ఠాకూర్ కీలక వ్యాఖ్యలు

ముందస్తు ఎన్నికలకు వెళ్లే ఆలోచనలో కేంద్రం లేదు. వన్ నేషన్-వన్ ఎలక్షన్‌పై ఏర్పాటైన కమిటీలో లోక్‌సభలో కాంగ్రెస్ పార్టీ నాయకుడు అధీర్ రంజన్ చౌదరి కూడా ఉండాలనేది మా అభిమతం. ఈ కమిటీలో ప్రతిపక్షాలకు చోటు కల్పించడం మోదీ ప్రభుత్వ పెద్ద మనసుకు నిదర్శనం.

– అనురాగ్ ఠాకూర్

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 3: ఒకే దేశం-ఒకే ఎన్నికలపై కేంద్ర ప్రభుత్వం ఏర్పాటు చేసిన ఉన్నత స్థాయి కమిటీ ఆరు నెలల్లో తన నివేదికను సమర్పించనుంది. ఆ తర్వాత కమిటీ సిఫార్సుల అమలుపై కేంద్రం నిర్ణయం తీసుకోనుంది. కేంద్ర మంత్రి అనురాగ్ ఠాకూర్ ఆదివారం ఢిల్లీలో ఓ జాతీయ మీడియా సంస్థతో మాట్లాడారు.(కేంద్ర మంత్రి అనురాగ్ ఠాకూర్) ఇదే విషయాన్ని పరోక్షంగా కూడా ధృవీకరించారు. ముందస్తు ఎన్నికలకు వెళ్లే ఆలోచన కేంద్రానికి లేదని స్పష్టం చేశారు. లోక్ సభకు ముందస్తు ఎన్నికలు నిర్వహించాలని కేంద్రం ఆలోచిస్తోందన్న వార్తలను ఆయన కొట్టిపారేశారు. ఇలాంటి వార్తలన్నీ మీడియా ఊహాగానాలేనని కొట్టిపారేశాడు. ప్రధాని మోదీ తన పదవీకాలం చివరి రోజు వరకు దేశానికి సేవ చేయాలని కోరుకుంటున్నట్లు తెలిపారు. అలాగే కొన్ని రాష్ట్రాల్లో జరగాల్సిన అసెంబ్లీ ఎన్నికలను వాయిదా వేసి సార్వత్రిక ఎన్నికలతో పాటే నిర్వహించే ఆలోచన కూడా లేదు. ఒకే దేశం, ఒకే ఎన్నికలపై ప్రభుత్వం కమిటీని ఏర్పాటు చేసిందని, ఇందుకు సంబంధించి తుది నిబంధనలను ఖరారు చేసే ముందు కమిటీ అన్ని పార్టీలతో విస్తృతంగా చర్చిస్తుందని వివరించారు.

దేశంలో ఒకేసారి ఎన్నికల నిర్వహణ సాధ్యాసాధ్యాలను పరిశీలించేందుకు ఏర్పాటైన ఎనిమిది మంది సభ్యులతో కూడిన అత్యున్నత స్థాయి కమిటీలో లోక్‌సభలో కాంగ్రెస్‌ నేత అధీర్‌ రంజన్‌ చౌదరి ఉండాలన్నదే తన అభిమతమని చెప్పారు. ఈ కమిటీలో ప్రతిపక్షాలకు చోటు కల్పించడం మోదీ ప్రభుత్వ పెద్ద మనసుకు నిదర్శనమని అనురాగ్ అన్నారు. ఈ నెల 18 నుంచి 22వ తేదీ వరకు పార్లమెంట్ ప్రత్యేక సమావేశాలకు ప్రభుత్వం సిద్ధమైందని విమర్శించడం తగదన్నారు. ఈ సమావేశాలకు కేంద్రం భారీ ప్రణాళికలు సిద్ధం చేసిందన్నారు. అయితే సమావేశం ఎజెండాను మాత్రం ఆయన వెల్లడించలేదు. పార్లమెంటరీ వ్యవహారాల మంత్రి ఈ ఎజెండాను తగిన సమయంలో వివరిస్తారని ఠాకూర్ చెప్పారు.

‘జమిలి’పై సన్నాహక సమావేశం

లోక్‌సభ, రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ, అసెంబ్లీలకు జమిలి ఎన్నికలు నిర్వహించే అంశంపై పరిశీలించి సిఫార్సులు చేసేందుకు కేంద్రం నియమించిన కమిటీకి నేతృత్వం వహిస్తున్న మాజీ రాష్ట్రపతి రామ్‌నాథ్‌ కోవింద్‌తో న్యాయశాఖ ఉన్నతాధికారులు ఆదివారం సన్నాహక సమావేశాన్ని ఏర్పాటు చేశారు. స్థానిక సంస్థలు. 8 మంది సభ్యులతో కూడిన ఈ కమిటీని కేంద్రం శనివారం నోటిఫై చేసిన సంగతి తెలిసిందే. కేంద్ర న్యాయశాఖ కార్యదర్శి నితేన్ చంద్ర, శాసనసభ వ్యవహారాల కార్యదర్శి రీటా వశిష్ఠ తదితరులు మధ్యాహ్నం కోవింద్‌తో సమావేశమై కమిటీ ఎజెండాను వివరించారు. ఏ విధంగా ముందుకు వెళ్లాలనే దానిపై కమిటీ చర్చించింది. ఈ కమిటీకి కార్యదర్శిగా నితిన్ చంద్ర కోవింద్ కూడా వ్యవహరిస్తున్నారు.

రాష్ట్రపతి పాలన కోసమే జమిలి: స్టాలిన్

దేశంలో రాష్ట్రపతి పాలన తీసుకొచ్చేందుకు కేంద్రంలోని బీజేపీ ప్రభుత్వం ‘ఒకే దేశం, ఒకే ఎన్నికలు’ పేరుతో ఎన్నికలు నిర్వహించేందుకు కుట్ర పన్నుతోందని డీఎంకే అధ్యక్షుడు, తమిళనాడు ముఖ్యమంత్రి ఎంకే స్టాలిన్ ధ్వజమెత్తారు. జమిలి ఎన్నికల విధానాన్ని సమీక్షించేందుకు మాజీ రాష్ట్రపతి నేతృత్వంలో కమిటీ వేయడం విడ్డూరంగా ఉందన్నారు. మాజీ రాష్ట్రపతులు కూడా మళ్లీ రాజకీయాల్లోకి రాకూడదనే సంప్రదాయాన్ని పక్కనబెట్టారని, రాజకీయ వ్యవహారాల్లో పాల్గొనకూడదని అన్నారు. తాము చెప్పినదానిపై రాజీపడదనే నమ్మకంతోనే బీజేపీ తనను ఈ కమిటీకి చైర్మన్‌గా నియమించిందని అన్నారు. జమిలి ప్రత్యేక ఎన్నికల చట్టం అమలులోకి వస్తే డీఎంకే సహా ఏ పార్టీ కూడా దేశంలో మనుగడ సాగించదని అన్నారు. దేశవ్యాప్తంగా ‘వన్ మ్యాన్ షో’గా మారుతుందని ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. దేశంలో రాష్ట్రపతి పాలన ఏర్పాటు చేసి దేశానికి రాష్ట్రపతి కావాలన్న మోదీ ఆశలను నెరవేర్చేందుకే జమిలి ఎన్నికల కుట్ర జరుగుతోందన్నారు. ఈ ప్రత్యేక చట్టాలను అడ్డగోలుగా చేసే బదులు.. ఇక నుంచి దేశానికి ప్రధాని మోదీయే రాష్ట్రపతి అని ప్రకటిస్తే సరిపోతుందని వాదించారు.

రాష్ట్రాలపై దాడి: రాహుల్ గాంధీ

కేంద్ర ప్రభుత్వం తీసుకొచ్చిన ‘ఒకే దేశం-ఒకే ఎన్నికలు’ ప్రతిపాదనను భారత్‌తో పాటు దేశంలోని అన్ని రాష్ట్రాలపై దాడిగా కాంగ్రెస్ సీనియర్ నేత రాహుల్ గాంధీ అభివర్ణించారు. ‘భారత్ అంటే భారత్.. రాష్ట్రాల కలయిక. ఒక దేశం-ఒకే ఎన్నికలు ఈ దేశంపైనా, అన్ని రాష్ట్రాలపైనా దాడి అని ఆయన అన్నారు. కాగా, ఆమ్‌ ఆద్మీ పార్టీ నేత సౌరవ్‌ భరద్వాజ్‌ మాట్లాడుతూ.. భారత్‌ కూటమి ఏర్పడిన తర్వాత కేంద్ర ప్రభుత్వం భయపడుతున్నట్లు కనిపిస్తోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-04T03:53:35+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *