సైనస్ కేర్: తలనొప్పి కాకుండా.. ముఖం మొత్తం బరువుగా అనిపిస్తుందా? జాగ్రత్త..!

తలలో చాలా నొప్పిని భరిస్తాం కానీ, తలతో పాటు నుదురు, ముక్కు, చెంప ఎముకలు కూడా నొప్పెడుతుంటే ఆ నొప్పి అస్సలు భరించలేం! సైనసైటిస్ అనేది ఏమీ చేయకుండా ఇబ్బంది పెట్టే సమస్య. ఈ సమస్యకు కారణాలను కనిపెట్టి చికిత్సతో సరిదిద్దాల్సిన అవసరం ఉందని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

తీవ్రమైన సైనసైటిస్ యొక్క లక్షణాలు తలనొప్పి, ముక్కు కారడం, ముక్కు కారటం, పొడి దగ్గు మరియు ముక్కు వెనుక నుండి ఉత్సర్గ అనుభూతి. ఈ పరిస్థితి ముదిరితే క్రానిక్ సైనసైటిస్ దశకు చేరుకుంటాం! ఇందులో తలనొప్పి లేదు. ముఖం మధ్యలో నొప్పి, ముఖం బరువుగా ఉండటం మరియు తిమ్మిరి వంటి లక్షణాలు ఉంటాయి. మీరు ఏడాదికి ఒకటి నుండి నాలుగు సార్లు తీవ్రమైన సైనసైటిస్‌తో బాధపడుతుంటే, అది క్రానిక్ సైనసైటిస్‌గా మారుతుంది.

lkl.jpg

ఎవరికి మరియు ఎందుకు?

సాధారణ శ్వాసకోశ ఇన్ఫెక్షన్ మరియు ముక్కు కారటం తరచుగా తీవ్రమైన సైనసిటిస్‌గా మారవచ్చు. ఈ స్థితిలో, చీము ముఖం యొక్క గాలి గదులకు చేరుకుంటుంది. ఈ ఇన్ఫెక్షన్ ముక్కు మూసుకుపోవడం, ముక్కు నుండి దట్టమైన ఉత్సర్గ, శ్వాస తీసుకోవడంలో ఇబ్బంది, తలనొప్పి మరియు వాసన కోల్పోవడం వంటి లక్షణాల రూపంలో వ్యక్తమవుతుంది. ముక్కు వంకరగా ఉండటం, నాసికా కండరాలు పెరగడం, ఆస్తమా, ముక్కు కారటం, అలర్జీ రినైటిస్, డస్ట్ అలర్జీ, పుప్పొడి, పెంపుడు జంతువులు, కాస్మెటిక్ అలర్జీలు ఉన్నవారు సైనసైటిస్‌కు గురవుతారు. అపరిశుభ్రమైన ఈత కొలనులలో ఈత కొట్టడం వల్ల కూడా ముక్కులోకి నీరు చేరడం వల్ల సైనసైటిస్ వస్తుంది. దీర్ఘకాలిక సైనసైటిస్‌లో, చీముతో పాటు, సైనస్ గదులలో పాలిప్స్ మరియు తిత్తులు కూడా ఏర్పడతాయి.

పరీక్షలు పట్టుకోవచ్చు…

నాసికా ఎండోస్కోపిక్ పరీక్ష సైనసైటిస్ యొక్క తీవ్రతను అంచనా వేయవచ్చు. ఈ పరీక్షలో ముక్కు లోపలికి చిన్న టెలిస్కోప్ పంపి పరీక్షించినప్పుడు వంకరగా ఉన్న ముక్కు పుంజంతో పాటు ముక్కులోని కండరాలు పెద్దవి కావడం, సైనస్ డ్రైనేజీల్లో చీము చేరడం, పాలిప్స్, సిస్ట్ లు మొదలైనవి కనిపిస్తాయి. కానీ ముఖంలో ఉన్న నాలుగు జతల సైనస్‌లలో ఏది సమస్య ఉందో తెలుసుకోవడానికి పారానాసల్ సైనస్‌ల CT స్కాన్ అవసరం. గాలి గదుల్లో పేరుకుపోయిన చీము, ద్రవం మొత్తం ఈ పరీక్షతో తెలుస్తుంది. రెండు కళ్ల మధ్య గాలి గదుల్లో పాలిప్స్ పెరుగుతాయి. ఇవి సైనసైటిస్‌కు కూడా కారణం కావచ్చు. వీటిని సీటీ స్కాన్‌తో కూడా గుర్తించవచ్చు. అలాగే, చెంప ఎముక వెనుక ఉన్న గాలి గదులలో తెల్లటి సిమెంట్ లాంటి పదార్థం (కాల్సిఫికేషన్) పేరుకుపోతుంది. ఈ రకమైన అలెర్జీ ఫంగల్ సైనసైటిస్‌ను CT స్కాన్‌లో కూడా చూడవచ్చు. కొంతమందికి సైనస్‌లలో మట్టి లాంటి పదార్ధం లేదా మందపాటి జెల్లీ లాంటి పదార్ధం కూడా ఏర్పడుతుంది. వీటిని అలర్జీ ఫంగల్ సైనసైటిస్‌గా కూడా పరిగణించాలి.

dww.jpg

చికిత్స సులభం!

తీవ్రమైన సైనసైటిస్‌ను యాంటీబయాటిక్ మందులతో చికిత్స చేయవచ్చు. ఈ మందులను పది నుంచి పద్నాలుగు రోజులు వాడాల్సి ఉంటుంది. వీటితో పాటు అలర్జీ రాకుండా ఉండేందుకు యాంటిహిస్టమైన్స్ కూడా వాడాలి. శ్లేష్మాన్ని కరిగించే డీకాంగెస్టెంట్లు కూడా వాడాలి. డ్రైనేజీని తెరవడానికి నాసికా సపోజిటరీలను వారానికి రెండుసార్లు కూడా ఉపయోగించవచ్చు. అలాగే, తీవ్రమైన సైనసైటిస్ కోసం, సోడియం బైకార్బోనేట్, ఉప్పు మరియు గోరువెచ్చని నీటిని కలిపి ఆల్కలీన్ నాసల్ డౌచ్‌లను తయారు చేసి ముక్కును శుభ్రం చేయవచ్చు. అవి పౌడర్ల రూపంలో కూడా రెడీమేడ్‌గా లభిస్తాయి. ఈ పొడిని గోరువెచ్చని నీటిలో కలిపి ముక్కును శుభ్రం చేసుకోవాలి. అలర్జీ సైనసైటిస్‌తో బాధపడేవారు కార్టికోస్టెరాయిడ్ నాసల్ స్ప్రేలు మరియు యాంటిహిస్టామైన్ నాసల్ స్ప్రేలను వాడాలి. దీర్ఘకాలిక సైనసైటిస్‌లో మూడు వారాల వరకు యాంటీబయాటిక్స్ వాడాలి.

మందుల ద్వారా సమస్యను నియంత్రించలేకపోతే, లేదా మీరు పునరావృత సైనసైటిస్‌తో బాధపడుతుంటే, శస్త్రచికిత్స అవసరం కావచ్చు. ఫంక్షనల్ ఎండోస్కోపిక్ సైనస్ సర్జరీలు ‘సెప్టోప్లాస్టీ’ వంటి వాటిని నిర్వహించవచ్చు, ఇది వంకర నాసికా వంతెనను సరిదిద్దుతుంది మరియు సహజ నాసికా డ్రైనేజీని తెరుస్తుంది. ఎండోస్కోపిక్ సైనస్ సర్జరీ సైనస్ పాలిప్స్ మరియు సిస్ట్‌లను కూడా తొలగించగలదు. శస్త్రచికిత్స తర్వాత, గాలి గదుల నుండి స్రావాలను క్లియర్ చేయడానికి ఎండోస్కోపిక్ నాసికా శుభ్రపరచడం వారానికి మూడు సార్లు చేయవచ్చు. పూర్తిగా కోలుకోవడానికి మూడు నుంచి నాలుగు వారాలు పడుతుంది. అన్ని లక్షణాలు ఒక వారంలో తగ్గిపోతాయి. పూర్తిగా కోలుకున్న తర్వాత, అన్ని సైనస్ సమస్యలు మాయమవుతాయి. ఒకసారి సర్జరీ చేస్తే మళ్లీ సర్జరీ అవసరం ఉండదు. నాసికా పాలిప్స్ మరియు అలర్జిక్ ఫంగల్ సైనసైటిస్ సమస్యలు ఉన్నవారు, చికిత్సతో సమస్య తగ్గినప్పటికీ, లక్షణాలు కనిపించిన వెంటనే లేదా ప్రతి మూడు నెలలకు ఒకసారి వైద్యుడిని సంప్రదించిన తర్వాత అవసరమైన మందులు వాడాలి. ఇది జాగ్రత్తగా చేస్తే, భవిష్యత్తులో శస్త్రచికిత్స అవసరం లేదు.

bod.jpg

ముఖంలో కళ్ల మధ్య, ముక్కుకు ఇరువైపులా, నుదురు వెనుక మరియు మెదడు దగ్గర 4 జతల గాలి గదులు ఉన్నాయి. ఈ గదులన్నీ నాసికా గోడలలోకి తెరుచుకుంటాయి. వాటిల్లో అడ్డంకులు ఏర్పడినా, గదుల్లో చీము, ఇతర ఫంగల్ పాలటల్ పదార్థాలు పేరుకుపోయినా, పాలిప్స్, సిస్ట్‌లు పెరిగినా సైనసైటిస్‌ మొదలవుతుంది.

నియంత్రణ ఇలా…

  • దగ్గు, జలుబు, వైరల్ ఇన్ఫెక్షన్లు, అలర్జీలు రాకుండా ఉండాలంటే మాస్క్ ధరించాలి.

  • స్విమ్మింగ్ కోసం శుభ్రమైన నీటి కొలనులను ఎంచుకోండి.

  • చల్లని పదార్ధాల పట్ల సున్నితంగా లేని వారు వాటికి దూరంగా ఉండాలి.

  • మీకు తరచుగా జలుబు ఉంటే, అది సైనసైటిస్‌గా మారకముందే మీరు వైద్యుడిని చూడాలి

fww.jpg

– డాక్టర్ ఎన్.విష్ణు స్వరూప్ రెడ్డి

చీఫ్ కన్సల్టెంట్ ENT మరియు

ఫేషియల్ ప్లాస్టిక్ సర్జన్, కేర్ హాస్పిటల్స్,

బంజారాహిల్స్, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-05T12:31:27+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *