ఇ-కామర్స్‌లో మెట్రిక్‌లు కొలమానాలు

దేశవ్యాప్తంగా 7 లక్షల గిగ్ ఉద్యోగాలు

ఒక్క దక్షిణాదిలోనే 4 లక్షల ఉద్యోగాలు

న్యూఢిల్లీ: పండుగల సీజన్ దగ్గర పడుతోంది. దీంతో అమెజాన్, ఫ్లిప్‌కార్ట్ వంటి ఈ-కామర్స్ కంపెనీలు, రిలయన్స్ రిటైల్, మోర్, స్పెన్సర్, డీమార్ట్, ఎఫ్‌ఎంసిజి వంటి బడా రిటైల్ కంపెనీలు, లాజిస్టిక్స్ కంపెనీలు పెద్దఎత్తున తాత్కాలిక (గిగ్) ఉద్యోగులను నియమించుకునేందుకు సిద్ధమవుతున్నాయి. కార్పొరేట్ కంపెనీలకు సిబ్బంది సేవలను అందిస్తున్న టీమ్‌లీజ్.. దేశవ్యాప్తంగా ఈ పండుగ సీజన్‌లో కంపెనీలు నియమించుకున్న తాత్కాలిక ఉద్యోగుల సంఖ్య ఏడు లక్షల వరకు ఉంటుందని అంచనా వేసింది. ఇందులో దక్షిణ భారత నగరాల్లోనే ఈ-కామర్స్ విభాగంలో నాలుగు లక్షల యూనిట్లు సృష్టించబడతాయి.

హైదరాబాద్‌లో 30 శాతం ఉద్యోగాలు

ఈ పండుగ సీజన్‌లో హైదరాబాద్ నగరంలో కూడా పెద్ద సంఖ్యలో తాత్కాలిక ఉద్యోగుల నియామకాలు జరగనున్నాయి. దక్షిణ భారతదేశంలోని మూడు ప్రధాన నగరాల్లో జరిగే నాలుగు లక్షల రిక్రూట్‌మెంట్లలో 30 శాతం హైదరాబాద్‌లోనే జరుగుతాయి. చెన్నైలో మరో 30 శాతం, బెంగుళూరులో 40 శాతం రిక్రూట్‌మెంట్లు జరుగుతాయని టీమ్‌లీజ్ తెలిపింది. ఈ కొలతలలో 60 శాతం చివరి మైలు డెలివరీ విభాగంలో జరుగుతాయి. మిగిలిన 40 శాతం ఉద్యోగాల్లో 30 శాతం వేర్‌హౌస్ నిర్వహణలో, 10 శాతం కాల్ సెంటర్ కార్యకలాపాల్లో ఉంటాయి.

మా వాటా లక్షకు పైగా ఉంది: ఫ్లిప్‌కార్ట్

దేశీయ ఈ-కామర్స్ దిగ్గజం ‘ఫ్లిప్‌కార్ట్’ కూడా పండుగ సీజన్‌కు సిద్ధమవుతోంది. ముఖ్యంగా తన ‘ది బిగ్ బిలియన్ డేస్’ కోసం భారీ సంఖ్యలో తాత్కాలిక ఉద్యోగులను నియమించుకునేందుకు సిద్ధమైంది. ఈ నియామకాలు లక్షకు పైగా ఉంటాయని ఫ్లిప్‌కార్ట్ గ్రూప్ సీనియర్ వైస్ ప్రెసిడెంట్ హేమంత్ బద్రీ తెలిపారు. ఈ తాత్కాలిక చర్యలు ఎక్కువగా వస్తువుల డెలివరీ మరియు గిడ్డంగి నిర్వహణ రంగాలలో ఏర్పడతాయి.

ఆగస్టులో రిక్రూట్‌మెంట్లు తగ్గాయి

ఆఫీసు ఆధారిత ఉద్యోగుల నియామకం అంత ఆశాజనకంగా లేదు. గతేడాది ఆగస్టు కాలంతో పోలిస్తే గత నెల (ఆగస్టు)లో ఈ నియామకాలు ఆరు శాతం తగ్గాయి. నౌక్రి జాబ్స్‌పీక్ ఇండెక్స్ ప్రకారం, ఐటీ, బీమా, ఆటో, హెల్త్‌కేర్, బీపీఓ వంటి కీలక రంగాల్లో నెలకొన్న అనిశ్చితి ఇందుకు ప్రధాన కారణం. ఆయిల్ అండ్ గ్యాస్, హాస్పిటాలిటీ, ఫార్మా రంగాల్లో తక్కువ సంఖ్యలో మాత్రమే నియామకాలు జరిగాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *