శుభరాత్రి.. చంద్రయాన్!

హాప్ పరీక్ష తర్వాత, ల్యాండర్ కూడా నిద్రాణస్థితిలోకి వెళ్లింది, విక్రమ్‌కి సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్, ఆ తర్వాత ల్యాండర్‌లోని పేలోడ్‌లు స్విచ్ ఆఫ్ చేయబడ్డాయి, జాబిలిలో సూర్యాస్తమయం సమీపిస్తున్నందున, రోవర్ ప్లేట్ దిశను చంద్రుడు వచ్చేలా మార్చాలని ఇస్రో నిర్ణయం ఈ నెల 22న మళ్లీ సూర్యకాంతి అందుతుంది.

బెంగళూరు, సెప్టెంబర్ 4: ఇస్రో ప్రతిష్ఠాత్మకంగా చేపట్టిన చంద్రయాన్‌-3 మిషన్‌ పూర్తయింది. ఆగస్టు 23న చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువంపై దిగి చరిత్ర సృష్టించిన విక్రమ్ ల్యాండర్ మరియు ప్రజ్ఞాన్ రోవర్ తమ మిషన్‌ను పూర్తి చేశాయి. ఈ రెండింటినీ హైబర్నేషన్ మోడ్‌లో ఉంచినట్లు ఇస్రో సోమవారం ప్రకటించింది. రెండు రోజుల క్రితం ప్రజ్ఞాన్ రోవర్‌ను స్లీప్ మోడ్‌లోకి పంపిన ఇస్రో, ల్యాండర్‌ను కూడా హైబర్నేషన్ మోడ్‌లోకి పంపింది. గతంలో ల్యాండర్‌కు హాప్ టెస్ట్ నిర్వహించి మరోసారి జాబిల్లిపై సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ చేసినట్లు ఇస్రో వెల్లడించింది. ఇస్రో సూచనల మేరకు ల్యాండర్ తన ఇంజిన్‌ను మండించి చంద్రుడి ఉపరితలం నుంచి 40 సెంటీమీటర్ల దూరంలో గాలిలోకి ఎగసింది. అనంతరం అక్కడి నుంచి 30 నుంచి 40 సెంటీమీటర్ల దూరంలో సురక్షితంగా దిగినట్లు ఇస్రో ఎక్స్ ట్విట్టర్ ద్వారా వెల్లడించింది. ఈ పరీక్ష విజయవంతం కావడంతో సోమవారం ఉదయం 8 గంటలకు ల్యాండర్‌ను స్లీప్ మోడ్‌లోకి పంపారు. కానీ ల్యాండర్ రిసీవర్లను ఆన్‌లో ఉంచామని మరియు పేలోడ్‌లు స్విచ్ ఆఫ్ చేయబడిందని ప్రకటించింది.

‘సోలార్ ఎనర్జీ తగ్గిపోయి, బ్యాటరీ అయిపోయాక, ల్యాండర్ కూడా రోవర్ పక్కనే నిద్రపోయింది. ఈ నెల 22న ఇక్కడ సూర్యోదయం కాగానే మళ్లీ మేల్కొంటారని ఆశిస్తున్నాం. అందుకే సూర్యరశ్మిని అందుకోవడానికి సోలార్ ప్యానెల్స్ దిశను మార్చాం’ అని ఇస్రో తెలిపింది. భవిష్యత్తులో చంద్రుని మిషన్లలో శాస్త్రవేత్తలకు ఈ హాప్ పరీక్ష ఉపయోగపడుతుంది. మానవ సహిత మిషన్లతో పాటు జాబిలిలో నమూనాలను భూమిపైకి తీసుకురావడానికి ఇది చాలా సహాయకారిగా ఉంటుందని ఇస్రో తెలిపింది. ల్యాండర్ స్లీప్ మోడ్‌లోకి వెళ్లకముందే చాస్ట్, రంభ-ఎల్‌పి మరియు ఇస్లా పేలోడ్‌లు పనిచేస్తున్నాయని మరియు వారు సేకరించిన సమాచారాన్ని భూమికి ప్రసారం చేశారని ఇస్రో పేర్కొంది. ఆగష్టు 23న చంద్రయాన్-3 జాబిలిలో ల్యాండ్ అయిన తర్వాత, విక్రమ్ మరియు ప్రజ్ఞాన్ తమ మిషన్‌ను ఒక చాంద్రమాన రోజు (14 రోజులు)లో పూర్తి చేశారని, చివరకు హాప్ పరీక్ష తర్వాత స్లీప్ మోడ్‌లోకి మార్చారని వెల్లడైంది.

మళ్లీ పని చేస్తే అదనపు ప్రయోజనం..

సోలార్ ప్యానెల్స్‌తో నడిచే విక్రమ్ ల్యాండర్ మరియు ప్రజ్ఞాన్ రోవర్ జీవితకాలం 14 రోజులు (చంద్రునిపై ఒక రోజు). అంటే చంద్రునిపై సూర్యకాంతి ఉన్నంత వరకు ఈ వ్యవస్థలన్నీ సరిగ్గా పనిచేసేలా రూపొందించబడ్డాయి. సూర్యాస్తమయం సమయంలో చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువంపై ఉష్ణోగ్రతలు మైనస్ 200 డిగ్రీలకు పడిపోయే అవకాశం ఉంది. ఇలాంటి పరిస్థితుల్లో ల్యాండర్, రోవర్‌లోని వ్యవస్థలు మనుగడ సాగించలేవని, అందుకే వాటిని స్లీప్ మోడ్‌లో ఉంచామని ఇస్రో తెలిపింది. 14 రోజుల తర్వాత అక్కడ సూర్యోదయం కాగానే మళ్లీ స్విచ్ ఆన్ చేస్తారని చెబుతున్నారు. అందుకే సూర్యకాంతి అందుకోవడానికి రోవర్ సోలార్ ప్యానెల్ దిశను మార్చారు. ఈ నెల 22న సూర్యోదయం తర్వాత ల్యాండర్‌, రోవర్‌లు మళ్లీ పనిచేస్తాయని ఆశాభావం వ్యక్తం చేసింది. మళ్లీ పని చేస్తే అదనపు ప్రయోజనం ఉంటుందని శాస్త్రవేత్తలు భావిస్తున్నారు. లేకుంటే అవి చంద్రుడిపై శాశ్వతంగా ఉండిపోతాయి.

నాట్-2.jpg

మూగబోయిన ఇస్రో కౌంట్ డౌన్ వాయిస్

మహిళా శాస్త్రవేత్త వలర్మతి కన్నుమూశారు

చెన్నై, సెప్టెంబరు 4 (ఆంధ్రజ్యోతి): శ్రీహరికోటలోని ఇస్రో ప్రయోగ కేంద్రం నుంచి అంతరిక్షంలోకి వెళ్లే రాకెట్లకు కౌంట్ డౌన్ వినిపించిన గంభీర స్వరం మూగబోయింది. ఆరేళ్లపాటు సేవలందించిన తమిళనాడుకు చెందిన మహిళా శాస్త్రవేత్త వలర్మతి ఆదివారం కన్నుమూశారు. శ్రీహరికోట నుంచి రాకెట్ ప్రయోగం చివరి క్షణాలను గంభీర స్వరంతో వివరించి ఇస్రో శాస్త్రవేత్తల ప్రశంసలు పొందారు వలర్మతి. చంద్రయాన్-3 ప్రయోగానికి చివరిసారిగా జూలై 14న వలర్మతి కౌంట్‌డౌన్‌ను పిలిచారు.చంద్రయాన్-3 ల్యాండింగ్ సమయంలో వలర్మతి తీవ్ర అస్వస్థతకు గురై నగరంలోని ఓ ప్రైవేట్ ఆసుపత్రిలో చేరారు. అక్కడ చికిత్స పొందుతున్న ఆమె ఆదివారం సాయంత్రం గుండెపోటుతో తుదిశ్వాస విడిచారు. వలర్మతి తమిళనాడులోని అరియలూరుకు చెందినవారు. 2015లో తమిళనాడు ప్రభుత్వం వలర్మతిని డాక్టర్ ఏపీజే అబ్దుల్ కలాం మెమోరియల్ అవార్డుతో సత్కరించింది. వలర్మతి మృతి పట్ల తెలంగాణ గవర్నర్ తమిళిసై సౌందరరాజన్ ప్రగాఢ సంతాపం తెలిపారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *