భారత్ పేరు వరుస: మన దేశానికి గతంలో చాలా పేర్లు ఉండేవి.. అయితే భారత్ అనే పేరు ఎలా వచ్చింది?

భారత్ అనే పేరుపై వివాదం కొత్తది కానప్పటికీ, ఈ అంశం సుప్రీంకోర్టుకు చేరింది. ఈ వ్యవహారం సుప్రీంకోర్టుకు చేరింది. రాజ్యాంగంలో రాసిన ‘ఇండియా అంటే భారత్‌’ని భారత్‌గా మాత్రమే మార్చాలని డిమాండ్‌ చేశారు

భారత్ పేరు వరుస: మన దేశానికి గతంలో చాలా పేర్లు ఉండేవి.. అయితే భారత్ అనే పేరు ఎలా వచ్చింది?

ఇండియా నేమ్ రో: రాష్ట్రపతి భవన్‌లో జరిగే జి-20 సదస్సు విందుకు ఆహ్వానాన్ని ‘ప్రెసిడెంట్ ఆఫ్ ఇండియా’ అని కాకుండా ‘ప్రెసిడెంట్ ఆఫ్ ఇండియా’ అని పంపడంపై వివాదం నెలకొంది. ఈ అంశంపై కాంగ్రెస్, భారతీయ జనతా పార్టీ (బీజేపీ) పరస్పరం తలపడుతున్నాయి. దీని వెనుక ఇరుపక్షాల వారి వాదనలు ఉన్నాయి. ఇది భారత ఫెడరలిజంపై దాడి అని ఒకవైపు కాంగ్రెస్ చెబుతుంటే, మరోవైపు కాంగ్రెస్‌కు దేశంపై గౌరవం లేదని బీజేపీ ఆరోపిస్తోంది. రెండు పార్టీల మధ్య జరుగుతున్న చర్చల మధ్య, భారతదేశం గురించి భారత రాజ్యాంగం ఏమి చెబుతుందో మరియు భారతదేశానికి ప్రాచీన కాలం నుండి ఎన్ని పేర్లు పెట్టబడిందో తెలిస్తే ఎవరైనా ఆశ్చర్యపోతారు.

భారత రాజ్యాంగం ఏం చెబుతోంది?
భారత రాజ్యాంగ పీఠికలో We, The People of India అనే పదాలు వ్రాయబడ్డాయి. తెగులో ‘మేము భారతదేశ ప్రజలు’ అని అర్థం. ఇది కాకుండా, భారత రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 1, భారతదేశం, భారత్ అని వ్రాయబడింది. అంటే దేశానికి రెండు పేర్లు ఉన్నాయి. ప్రభుత్వాన్ని ‘భారత ప్రభుత్వం’ అని పిలుస్తారు. కానీ భారతదేశానికి ప్రాచీన కాలం నుండి రకరకాల పేర్లు ఉన్నాయి. భారత్ పేరును పలుమార్లు మార్చడం గమనార్హం. ఈ దేశాన్ని ఒక్కో కాలంలో ఒక్కో పేర్లతో పిలిచేవారు. పురాతన కాలం నుండి ఇప్పటి వరకు, దేశానికి జంబూద్వీపం, భరతఖండం, హిమవర్షం, అజ్ఞాతవర్షం, భరతవర్షం, ఆర్యవర్త, హింద్, హిందుస్థాన్ మరియు భారతదేశం అనే పేర్లు ఉన్నాయి.

భారత్ అనే పేరు ఎందుకు వచ్చింది?
ప్రాథమికంగా, భారతదేశం పేరు వెనుక మహాభారతంలోని ఆదిపర్వంలో ఒక కథ ఉంది. అందులో విశ్వామిత్ర మహర్షి, అప్సర మేనక కుమార్తె శకుంతల మరియు పురువంశీ రాజు దుష్యంతల మధ్య గంధర్వ వివాహం జరిగిందని చెప్పబడింది. వారి కుమారుడికి ‘భరత్’ అని పేరు పెట్టారు. తరువాత భరతుడు చక్రవర్తి అయ్యాడు మరియు ఈ ప్రాంతానికి పాలకుడు అవుతాడు. ఈ భూమి భారతదేశంగా ప్రసిద్ధి చెందుతుందని మహర్షి కణ్వుడు దీవించాడు. భారత్ అనే పేరు రావడానికి ఇదే కారణమని పలువురు అభిప్రాయపడుతున్నారు.

భరత్: ఇండియా పేరు ఎలా మార్చాలో తెలుసా? రాజ్యాంగం ఏం చెబుతోంది?

భారత్ అనే పేరుపై వివాదం కొత్తది కానప్పటికీ, ఈ అంశం సుప్రీంకోర్టుకు చేరింది. ఈ వ్యవహారం సుప్రీంకోర్టుకు చేరింది. రాజ్యాంగంలో రాసిన ‘ఇండియా అంటే భారత్‌’ని భారత్‌గా మాత్రమే మార్చాలని డిమాండ్‌ చేశారు. సుప్రీంకోర్టులో పిటీషన్ దాఖలైంది. రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్-1లోని దేశం పేరును భారత్‌గా మాత్రమే మార్చేలా కేంద్ర ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించాలని పిటిషన్‌లో డిమాండ్ చేశారు. అయితే, జూన్ 2020లో, చీఫ్ జస్టిస్ ఎస్‌ఏ బాబ్డే నేతృత్వంలోని ముగ్గురు న్యాయమూర్తుల బెంచ్ పిటిషన్‌ను తిరస్కరించింది మరియు ఈ విషయంలో జోక్యం చేసుకోవడానికి నిరాకరించింది. ఇప్పటికే రాజ్యాంగంలో భారత్ ప్రస్తావన ఉందని, ‘ఇండియా అంటే ఇండియా’ అని రాజ్యాంగంలో రాసి ఉందని కోర్టు పేర్కొంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *