భరత్: ఇండియా పేరు ఎలా మార్చాలో తెలుసా? రాజ్యాంగం ఏం చెబుతోంది?

కేంద్ర ప్రభుత్వం ఇండియా అనే పదాన్ని తొలగించి దేశం పేరును కేవలం ఇండియాగానే ఉంచుతుందా? ఇదే ఇప్పుడు ప్రశ్న.

భరత్: ఇండియా పేరు ఎలా మార్చాలో తెలుసా?  రాజ్యాంగం ఏం చెబుతోంది?

భారతదేశం లేదా భారత్

భారత్ – భారత్: దేశంలో జరగనున్న జీ20 విందు ఆహ్వాన పత్రికలో దేశాధినేత ద్రౌపది ముర్ము హోదాను పేర్కొన్న తర్వాత ఆ దేశం పేరు నుంచి భారత్‌ను తొలగిస్తామని, భారత్‌ను మాత్రమే ఉంచుతామని ప్రచారం జరుగుతోంది. భారత రాష్ట్రపతి’. గతంలో భారత రాష్ట్రపతి అని పిలిచేవారు. దేశవ్యాప్తంగా ప్రతిపక్ష నేతలు అనేక ప్రశ్నలు వేస్తున్నారు.

దేశం పేరు భారతదేశం? లేక భారతదేశమా?

దీని గురించి మన రాజ్యాంగం ఏం చెబుతుందో తెలుసా? రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 1 ‘భారతదేశం, అంటే భారతదేశం, రాష్ట్రాల సమాహారం’ అని పేర్కొంది. భారతదేశం మరియు భారత్ రెండూ రాజ్యాంగం ద్వారా దేశం యొక్క పేర్లుగా గుర్తించబడ్డాయి. భారతదేశం అనే పదాన్ని వదిలివేయబడుతుందా? ఇదే ఇప్పుడు ప్రశ్న.

భారతదేశం పేరును భారత్‌గా మార్చాలని మార్చి 2016లో సుప్రీంకోర్టులో ప్రజా ప్రయోజన వ్యాజ్యం దాఖలైంది. అప్పటి ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్‌ టీఎస్‌ ఠాకూర్‌, జస్టిస్‌ వైయూ లలిత్‌లతో కూడిన ధర్మాసనం పిటిషన్‌ను కొట్టివేసింది. అలాంటి పిటిషన్లను విచారించబోమని స్పష్టం చేశారు.

భారత్ లేదా భారతదేశమా? దేశాన్ని ఏ పేరుతో పిలవాలనుకున్నా పిలవవచ్చని పేర్కొంది. పిటిషనర్ దేశాన్ని భారత్ అని పిలవాలనుకుంటే, ఇతరులు దానిని భారత్ అని పిలవవచ్చని పేర్కొంది.

నాలుగేళ్ల తర్వాత 2020లో దేశం పేరు మార్చాలని మళ్లీ సుప్రీంకోర్టులో పిటిషన్‌ దాఖలు చేశారు. ఈ పిల్‌ను నివేదిక పత్రంగా మార్చి కేంద్ర ప్రభుత్వానికి పంపుతున్నామని, ప్రభుత్వం తగిన నిర్ణయం తీసుకోవాలని ఆమె అన్నారు. ఆ సమయంలోనే రాజ్యాంగంలో భారత్, భారత్ అనే రెండు పేర్లను ప్రస్తావించారు.

మీరు ఇప్పుడు ఏమి చేస్తారు?
దేశ అధికారిక పేరును భారత్ అని మాత్రమే ఉంచాలని కేంద్ర ప్రభుత్వం భావిస్తున్నట్లు తెలుస్తోంది. ఇందుకోసం కేంద్ర ప్రభుత్వం రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 1ను సవరించే బిల్లును ప్రవేశపెట్టాల్సి ఉంటుంది. ఆర్టికల్ 368 సాధారణ మెజారిటీ లేదా ప్రత్యేక మెజారిటీతో రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్‌లను సవరించే అధికారం ఇస్తుంది.

కొత్త రాష్ట్రాల ఏర్పాటు, రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ సీట్లు, కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాలు, రాజ్యసభ సీట్లు తదితర అంశాల్లో సాధారణ మెజారిటీతో సవరణలు చేయవచ్చు.అంటే 50 శాతానికి పైగా సభ్యులు అంగీకరిస్తున్నారు. ఆర్టికల్ 1కి ఏదైనా సవరణ (దేశం పేరు మార్చడానికి సవరణతో సహా) ప్రత్యేక మెజారిటీ అవసరం. అంటే 66 శాతం మెజారిటీతో ఆమోదించాలి.

భరత్ పేరు వరుస: ఓ వైపు భరత్ పేరు మార్పుపై తీవ్ర వివాదం నడుస్తుండగా.. మరోవైపు అసోం సీఎం కొత్త పేరు పెట్టారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *