సుప్రీం కోర్ట్: ఆర్టికల్ 370 రద్దుపై 16 రోజుల వాదనల తర్వాత, సుప్రీం కోర్టు ప్రతిస్పందన ఏమిటి?

చివరి రోజు విచారణలో సీనియర్ న్యాయవాదులు కపిల్ సిబల్, గోపాల్ సుబ్రమణ్యం, రాజీవ్ ధావన్, జాఫర్ షా, దుష్యంత్ దవే తదితరుల వాదనలను కోర్టు విన్నది. పిటిషనర్ లేదా ప్రతివాది తరపు న్యాయవాది ఎవరైనా వ్రాతపూర్వక సమర్పణలను దాఖలు చేయాలనుకుంటే..

సుప్రీం కోర్ట్: ఆర్టికల్ 370 రద్దుపై 16 రోజుల వాదనల తర్వాత, సుప్రీం కోర్టు ప్రతిస్పందన ఏమిటి?

జమ్మూ కాశ్మీర్: ఆర్టికల్ 370 రద్దు, జమ్మూ కాశ్మీర్‌ను రెండు కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాలుగా విభజించే నిర్ణయాన్ని సవాలు చేస్తూ దాఖలైన పిటిషన్లపై సుప్రీంకోర్టు రాజ్యాంగ ధర్మాసనం తన తీర్పును రిజర్వ్ చేసింది. ప్రధాన న్యాయమూర్తి డివై చంద్రచూడ్, న్యాయమూర్తులు సంజయ్ కిషన్ కౌల్, సంజీవ్ ఖన్నా, బిఆర్ గవాయ్, సూర్యకాంత్‌లతో కూడిన ఐదుగురు న్యాయమూర్తుల రాజ్యాంగ ధర్మాసనం 16 రోజుల పాటు వాదనలు విన్న తర్వాత తీర్పును రిజర్వ్‌లో ఉంచింది.

భరత్ పేరు వరుస: ఓ వైపు భరత్ పేరు మార్పుపై తీవ్ర వివాదం నడుస్తుండగా.. మరోవైపు అసోం సీఎం కొత్త పేరు పెట్టారు.

చివరి రోజు విచారణలో సీనియర్ న్యాయవాదులు కపిల్ సిబల్, గోపాల్ సుబ్రమణ్యం, రాజీవ్ ధావన్, జాఫర్ షా, దుష్యంత్ దవే తదితరుల వాదనలను కోర్టు విన్నది. పిటిషనర్ లేదా ప్రతివాది తరపు న్యాయవాది ఎవరైనా వ్రాతపూర్వక సమర్పణలను దాఖలు చేయాలనుకుంటే, వారు వచ్చే మూడు రోజుల్లోగా దాఖలు చేయవచ్చని సుప్రీం కోర్టు తెలిపింది. అయితే లిఖిత పూర్వక వాదన రెండు పేజీలకు మించకూడదని కోర్టు పేర్కొంది.

భరత్: ఇండియా పేరు ఎలా మార్చాలో తెలుసా? రాజ్యాంగం ఏం చెబుతోంది?

గత 16 రోజుల విచారణలో, ఆర్టికల్ 370 రద్దును వాదిస్తున్న అటార్నీ జనరల్ ఆర్ వెంకటరమణి, సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా, సీనియర్ న్యాయవాదులు- హరీష్ సాల్వే, రాకేష్ ద్వివేది, వి గిరి మరియు ఇతరులతో సహా కేంద్రం తరపున జోక్యం చేసుకున్నవారిని కోర్టు విచారించింది. జమ్మూ కాశ్మీర్ పునర్వ్యవస్థీకరణ చట్టం, రాష్ట్రాన్ని రెండు కేంద్రపాలిత ప్రాంతాలుగా విభజించి, జూన్ 20న జమ్మూ కాశ్మీర్‌లో గవర్నర్ పాలన విధిస్తూ, ఈ నిబంధనను రద్దు చేస్తూ ఆగస్టు 5, 2019న కేంద్రం తీసుకున్న నిర్ణయంపై న్యాయవాదులు ప్రశ్నిస్తున్నారు.

రాజస్థాన్ రాజకీయాలు: భారతమాతకు జై అనడం మానేసి కాంగ్రెస్ జిందాబాద్ అనుకున్న కాంగ్రెస్ నేత

వారు 19 డిసెంబర్ 2018న రాష్ట్రపతి పాలన విధించడం మరియు 3 జూలై 2019న దాని పొడిగింపుతో సహా పలు అంశాలపై తమ అభిప్రాయాలను అందించారు. ఆర్టికల్ 370, జమ్మూ కాశ్మీర్ పునర్వ్యవస్థీకరణ చట్టం 2019 రద్దును సవాలు చేస్తూ అనేక పిటిషన్లు 2019లో రాజ్యాంగ ధర్మాసనానికి పంపబడ్డాయి. జమ్మూ మరియు కాశ్మీర్ పునర్వ్యవస్థీకరణ చట్టం 2019కి, పూర్వపు జమ్మూ మరియు కాశ్మీర్ రాష్ట్రం లడఖ్ అనే రెండు కేంద్రపాలిత ప్రాంతాలుగా విభజించబడింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *