భారత్: దేశం పేరు మార్పుపై రాజకీయ పార్టీల స్పందన

న్యూఢిల్లీ : భారతదేశం బానిసత్వానికి ప్రతీక అని, కేంద్ర ప్రభుత్వం ‘భారత్‌’ అనే ప్రాచీన నామాన్ని తిరిగి తీసుకురావడానికి సన్నాహాలు చేస్తోందన్న ప్రచారం ఊపందుకోవడంపై వివిధ రాజకీయ పార్టీలు స్పందిస్తున్నాయి. 28 పార్టీల ప్రతిపక్ష కూటమి ఇండియా (ఇండియా)కు భయపడి ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ నేతృత్వంలోని ప్రభుత్వం దేశం పేరు మార్చేందుకు సిద్ధమవుతోందన్న విమర్శలు వస్తున్నాయి. మరోవైపు ఈ ప్రతిపాదనను బాలీవుడ్ సూపర్ స్టార్ అమితాబ్ బచ్చన్, క్రికెటర్ వీరేంద్ర సెహ్వాగ్ స్వాగతించారు.

కాంగ్రెస్ జనరల్ సెక్రటరీ (కమ్యూనికేషన్స్) జైరాం రమేష్ మంగళవారం ఒక ట్వీట్‌లో, “కానీ ఈ వార్త నిజం. సెప్టెంబర్ 9 న జరగనున్న G20 విందుకు రాష్ట్రపతి భవన్ ఆహ్వానాలను పంపింది. అందులో, ‘భారత రాష్ట్రపతి’ అని పేర్కొనడానికి బదులుగా. ‘, అది ‘భారత్ అధ్యక్షుడు’ అని ఉంది. ఇప్పుడు రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 1 క్రింది విధంగా ఉంది: ‘భారత్, అంటే పూర్వపు భారతదేశం, రాష్ట్రాల యూనియన్.’ కానీ ఇప్పుడు ఈ ‘యూనియన్ ఆఫ్ స్టేట్స్’ దాడికి గురవుతోంది’’ అని ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు.

జేపీ నడ్డా వ్యాఖ్యానించారు

బీజేపీ అధ్యక్షుడు జేపీ నడ్డా స్పందిస్తూ.. దేశ గౌరవం, గర్వానికి సంబంధించిన ప్రతి అంశాన్ని కాంగ్రెస్ ఎందుకు అభ్యంతరం చెబుతోందని ప్రశ్నించారు. ‘భారత్ జోడో’ అంటూ రాజకీయ యాత్రలు ఎందుకు చేయరు? ‘భారత్ మాతా కీ జై’ నినాదాన్ని ఎందుకు ద్వేషిస్తారు? అని నిలదీశాడు. కాంగ్రెస్ పార్టీకి దేశం పట్ల, రాజ్యాంగంపై, రాజ్యాంగ వ్యవస్థలపై ఎలాంటి గౌరవం లేదని స్పష్టం చేశారు. ఆయన (జైరామ్ రమేష్) ఒక కుటుంబాన్ని మెప్పించేందుకు మాత్రమే మాట్లాడుతున్నారు. జాతి వ్యతిరేక, రాజ్యాంగ వ్యతిరేక కాంగ్రెస్ ఉద్దేశాలు యావత్ దేశానికి తెలుసునని అన్నారు.

నడ్డా స్పందించిన కొద్ది నిమిషాల్లోనే జైరాం రమేష్ మళ్లీ స్పందించారు. ప్రధాని మోడీ చరిత్రను వక్రీకరించడం మరియు భారతదేశాన్ని, అంటే భారతదేశాన్ని, అంటే రాష్ట్రాల సమాఖ్యను విభజించడాన్ని కొనసాగించగలరని, అయితే ఎవరూ అతన్ని ఆపలేరని ఆయన అన్నారు.

అస్సాం ముఖ్యమంత్రి మరియు బిజెపి నాయకుడు హిమంత బిస్వా శర్మ ఇచ్చిన ట్వీట్‌లో, “మన నాగరికత రిపబ్లికన్ ఇండియా – అమృత యుగం వైపు గర్వంగా పయనిస్తున్నందుకు సంతోషంగా మరియు గర్వంగా ఉంది” అని అన్నారు.

బీజేపీ జాతీయ ప్రధాన కార్యదర్శి తరుణ్ చుగ్ స్పందిస్తూ.. ‘భారత్‌’ రాయడం, మాట్లాడడం పట్ల ఇంత ఆందోళన ఎందుకు? అతను అడిగాడు. కాంగ్రెస్ నేతలు తమను ‘భారతీయులు’ అని ఎందుకు చెప్పుకుంటున్నారు? కొన్ని సార్లు ‘వందేమాతరం’ గురించి రచ్చ సృష్టిస్తారు, మరికొన్ని సార్లు మీకు (కాంగ్రెస్ పార్టీ నాయకులు) జాతీయవాదంతో సమస్యలు…

రాష్ట్రీయ స్వయం సేవక్ సంఘ్ నాయకుడు ఎస్ గురుమూర్తి మాట్లాడుతూ ‘భారత్’ సుమారు 2 వేల సంవత్సరాల నాటిదని అన్నారు. ఇది మన దేశ ప్రాచీన సాహిత్యంలో ఉంది. భారతదేశం పేరును భారత్‌గా మార్చడం సరికాదన్నారు. ఈ చర్యను స్వాగతిస్తున్నట్లు తెలిపారు.

ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ ఎంపీ రాఘవ్ చద్దా ఇచ్చిన ట్వీట్‌లో.. జీ20 సమ్మిట్ అధికారిక ఆహ్వానాల్లో ‘ప్రెసిడెంట్ ఆఫ్ ఇండియా’ స్థానంలో ‘ప్రెసిడెంట్ ఆఫ్ ఇండియా’ అని బీజేపీ ఎత్తుగడ వేయడం ఆశ్చర్యం కలిగిస్తోందని అన్నారు. దీనిపై బహిరంగ చర్చ ప్రారంభమైందన్నారు. బీజేపీ భారతదేశాన్ని ఎలా రద్దు చేస్తుంది? ఈ దేశం రాజకీయ పార్టీకి చెందినది కాదు. ఇది 135 కోట్ల మంది భారతీయులకు చెందినది. మన జాతీయ గుర్తింపు బీజేపీ వ్యక్తిగత ఆస్తి కాదు. అది తన ఊహకు తగ్గట్టుగా మారదని అన్నారు.

కాంగ్రెస్ ఎంపీ కార్తీ చిదంబరం స్పందిస్తూ.. ఇక నుంచి కొత్త పాస్‌పోర్టులు అవసరమా? అతను అడిగాడు.

ఆర్జేడీ రాజ్యసభ సభ్యుడు మనోజ్ ఝా స్పందిస్తూ.. బీజేపీ అంత బలహీనమైన పార్టీ అని తమకు తెలియదన్నారు. ఇంత త్వరగా ఒత్తిడికి గురవుతున్నారా? అన్నారు. కొద్ది వారాల క్రితమే విపక్ష పార్టీలు కలిసి భారత కూటమిని ఏర్పాటు చేశాయన్నారు. వెంటనే మీరు మీ ఆట ప్రారంభించండి.

వీరేంద్ర సెహ్వాగ్ స్పందించారు

క్రికెటర్ వీరేంద్ర సెహ్వాగ్ ఇచ్చిన ట్వీట్‌లో, పేరు మనం గర్వించదగినదిగా ఉండాలని తాను ఎప్పుడూ నమ్ముతానని చెప్పాడు. మనం భారతీయులమని, భారతదేశానికి బ్రిటీష్ వారు పెట్టింది పేరు అని అన్నారు. మన అసలు పేరు ‘భారత్‌’ అని చాలా కాలం క్రితమే అధికారికంగా తిరిగి తీసుకురావాల్సి ఉందన్నారు. ఈసారి ప్రపంచకప్ క్రికెట్ పోటీల్లో ఆడే భారత క్రికెటర్ల జెర్సీలపై ‘భారత్‌’ అని ముద్రించేలా చర్యలు తీసుకోవాలని బీసీసీఐని, జై షాను కోరుతున్నానని చెప్పాడు.

బాలీవుడ్ సూపర్ స్టార్ అమితాబ్ స్పందించారు

మంగళవారం ఓ ట్వీట్‌లో అమితాబ్ బచ్చన్ భారత్ మాతా కీ జై అంటూ నినదించారు. భారతదేశ జాతీయ జెండా, మూడు కోణాల జెండా, దానికి జోడించబడింది. అమితాబ్ ట్వీట్‌పై పలువురు నెటిజన్లు సానుకూలంగా స్పందించారు. జైహో, జై హింద్-జై భారత్… అంటూ ట్వీట్ చేశాడు.

ఈ ప్రచారానికి కారణం..

జీ20 దేశాధినేతల సదస్సు ఈ నెల 9, 10 తేదీల్లో న్యూఢిల్లీలోని ప్రగతి మైదాన్‌లో జరగనుంది. ఈ ఏడాది జి20 కూటమికి భారత్‌ అధ్యక్షత వహిస్తోంది. రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ము ఈ నెల 9న రాష్ట్రపతి భవన్‌లో జి20 దేశాధినేతలకు విందు ఇవ్వనున్నారు. ఈ విందుకు హాజరుకావాలని అతిథులకు పంపిన ఆహ్వానాల్లో భారత్‌కు బదులుగా మన దేశం పేరును పేర్కొన్నారు. సాధారణంగా ‘భారత రాష్ట్రపతి’ అని సంబోధిస్తారు, కానీ ఈ ఆహ్వానాలలో ‘భారత్ రాష్ట్రపతి’ అని వ్రాయబడింది. దీనిపై కాంగ్రెస్ తీవ్రంగా స్పందించింది. కాంగ్రెస్ జనరల్ సెక్రటరీ (కమ్యూనికేషన్స్) జైరాం రమేష్ మంగళవారం ఒక ట్వీట్‌లో, “కానీ ఈ వార్త నిజం. సెప్టెంబర్ 9 న జరగనున్న G20 విందుకు రాష్ట్రపతి భవన్ ఆహ్వానాలను పంపింది. అందులో, ‘భారత రాష్ట్రపతి’ అని పేర్కొనడానికి బదులుగా. ‘, అది ‘భారత్ అధ్యక్షుడు’ అని ఉంది. ఇప్పుడు రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 1 క్రింది విధంగా ఉంది: ‘భారత్, అంటే పూర్వపు భారతదేశం, రాష్ట్రాల యూనియన్.’ కానీ ఇప్పుడు ఈ ‘యూనియన్ ఆఫ్ స్టేట్స్’ దాడికి గురవుతోంది’’ అని ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు.

ఇది కూడా చదవండి:

ఉపాధ్యాయ దినోత్సవం: ఉపాధ్యాయులకు శుభాకాంక్షలు: మోదీ

పార్లమెంట్ : ప్రత్యేక పార్లమెంట్ సమావేశాల్లో మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు?.. ఉపరాష్ట్రపతి జగదీప్ ధంకర్ సంకేతాలు..

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-05T16:10:09+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *