భారతదేశం పేరు ఇప్పుడు మార్చండి భారత్ : భారతదేశం.. ఇప్పుడు భారత్!

పేరు మార్పుపై మోడీ సర్కార్ నిర్ణయం?

G20 ఆహ్వాన లేఖలో అధ్యక్షుడు

‘భారత రాష్ట్రపతి’గా పేర్కొన్నారు

ఇండోనేషియాలో ప్రధాని పర్యటన

నోట్‌లో ‘భారత ప్రధాని’ అని కూడా

పేరు మార్పుపై పార్లమెంటులో బిల్లు!

సాధారణ మెజారిటీతో సవరణ చేస్తే సరిపోతుంది

ఈ రెండు పేర్లు ఇప్పటికే రాజ్యాంగంలో ఉన్నాయి

1వ అక్షరంలో ‘ఇండియా, దటీజ్ భారత్’

దీనిపై రాజ్యాంగ పరిషత్‌లోనూ విస్తృత చర్చ జరిగింది

దేశం నుండి విడిపోయే హక్కు లేకుండా

‘యూనియన్ ఆఫ్ స్టేట్స్’ అనే పదం

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబరు 5 (ఆంధ్రజ్యోతి): మోడీ ప్రభుత్వం దేశం పేరు మార్చబోతోందా? ‘ఇండియా’ స్థానంలో ‘భారత్‌’ని మారుస్తారా? విపక్షాల ‘భారత్’ కూటమికి భయపడి పేరు మారుస్తున్నారా? ఇటీవలి పరిణామాలు అవుననే సూచిస్తున్నాయి. ఈ నెల 9న జీ-20 శిఖరాగ్ర సమావేశం సందర్భంగా ఆయా దేశాల అధినేతలకు రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ము పంపిన ఆహ్వాన పత్రికలో ‘భారత రాష్ట్రపతి’ అని కాకుండా ‘భారత రాష్ట్రపతి’ అని పేర్కొనడం సంచలనం సృష్టించింది. . అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్, బ్రిటన్ ప్రధాని రిషి సునక్ తదితరులు పాల్గొన్న అంతర్జాతీయ సదస్సులో రాష్ట్రపతిని ఉద్దేశించి ప్రసంగించే విధానాన్ని మార్చడం అత్యంత ముఖ్యమైన మార్పుగా రాజకీయ వర్గాలు భావిస్తున్నాయి. అధికారిక కార్యక్రమంలో భారత్ పేరును భారత్‌గా మార్చడం ఇదే తొలిసారి అని అధికారులు చెబుతున్నారు. అంతేగాక, విదేశీ ప్రతినిధులకు పంపిణీ చేసిన G-20 బుక్‌లెట్‌లో కూడా ‘భారతదేశం’ ప్రస్తావన ఉంది. జి-20 కూటమికి భారతదేశాన్ని అధ్యక్షత వహిస్తున్నట్లు అభివర్ణిస్తూ, ‘ఇండియా, ప్రజాస్వామ్యానికి తల్లి’ అని టైటిల్ పెట్టారు. అన్నింటికీ మించి ఇండోనేషియా పర్యటనకు సంబంధించిన అధికారిక నోట్‌లో ప్రధాని మోదీని ‘భారత ప్రధాని’ అని పేర్కొనడం గమనార్హం. మంగళ, బుధవారాల్లో ఆయన జకార్తాలో పర్యటించనున్నారు. ఆసియన్-ఇండియా, తూర్పు ఆసియా సదస్సుల్లో ఆయన పాల్గొంటారు. పార్లమెంటు ఆమోదించకముందే ఆయనను భారత ప్రధానిగా పేర్కొనడంపై ప్రతిపక్షాలు మండిపడుతున్నాయి. అయితే ఆ దేశ అధికారిక పేరు భారత్ అని అధికారులు చెబుతున్నారు. రాజ్యాంగంలో ఈ అంశాన్ని ప్రస్తావించారని, 1946-48 మధ్య రాజ్యాంగ సభలో ఈ అంశంపై లోతైన చర్చ జరిగిందని వారు తెలిపారు. రాజ్యాంగంలోని మొదటి ఆర్టికల్‌లో.. ఇండియా అంటే భారత్, ‘యూనియన్ ఆఫ్ స్టేట్స్’ అనే వాక్యాలున్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో ఇక నుంచి రాజ్యాంగంలో ఎక్కడ ప్రస్తావించినా ఇండియా అనే పదాన్ని మార్చి పార్లమెంట్ ప్రత్యేక సమావేశాల్లో తొలి ఆర్టికల్ ను సవరించే బిల్లును ప్రవేశపెట్టే అవకాశం ఉందని చెబుతున్నారు. ఈనెల 18 నుంచి 22 వరకు ప్రత్యేక సమావేశాలు ఏర్పాటు చేస్తున్న సంగతి తెలిసిందే. ఇప్పటి వరకు ఎజెండాను వెల్లడించలేదు.

సంఘ్ అధినేత సూచన

భారతదేశం పేరును భారత్‌గా మార్చాలని ఆర్‌ఎస్‌ఎస్ ఎప్పటి నుంచో కోరుకుంటోంది. తాజాగా సంఘ్ సర్సంఘచాలక్ మోహన్ భగవత్ కూడా ఇదే సలహా ఇచ్చారు. అనేక శతాబ్దాలుగా దేశాన్ని భారత్ అని పిలుస్తున్నారని గుర్తు చేశారు. బిజెపి రాజ్యసభ సభ్యులు నరేష్ బన్సాల్, హరనాథ్ సింగ్ యాదవ్ కూడా పార్లమెంటు వర్షాకాల సమావేశాల్లో భారతదేశం పేరును భారత్‌గా మార్చడం ద్వారా రాజ్యాంగాన్ని సవరించాలని డిమాండ్ చేశారు. ఇవన్నీ కాకుండా బీజేపీకి వ్యతిరేకంగా దేశంలోని 28కి పైగా రాజకీయ పార్టీలు ఏకతాటిపైకి రావడంతో సీట్ల సర్దుబాటు నిర్ణయం కమలనాథులను కలవరపెడుతోంది. ప్ర‌జా స‌మ‌స్య‌ల నుంచి ప్ర‌జ‌ల దృష్టిని మ‌ళ్లించేందుకే విప‌క్షాల ప్ర‌య‌త్నాలు భార‌త్ పేరును భార‌త్‌గా మార్చే అంశాన్ని తెర‌పైకి తెచ్చిన‌ట్లు తెలుస్తోంది.

సుప్రీంకోర్టు అంటే ఏమిటి?

భారతదేశం పేరును భారత్‌గా మార్చాలని గతంలో సుప్రీంకోర్టులో ప్రజా ప్రయోజన వ్యాజ్యాలు కూడా దాఖలయ్యాయి. సీజేఐ జస్టిస్‌ టీఎస్‌ ఠాకూర్‌, జస్టిస్‌ యూయూ లలిత్‌లతో కూడిన ధర్మాసనం 2016 మార్చిలో దాఖలు చేసిన పిల్‌పై తీవ్ర అభ్యంతరం వ్యక్తం చేసింది. ఇది అభ్యర్థనను స్వీకరించడానికి నిరాకరించింది. ‘ఇండియా అంటారా..? అలాగే పిలవండి. అలాగే కొందరు ఇండియా అని.. పిలవనివ్వండి’ అని జస్టిస్ ఠాకూర్ అన్నారు. నాలుగు సంవత్సరాల తరువాత, 2020 లో, ఇదే విధమైన వ్యాజ్యం దాఖలు చేయబడింది. అప్పుడు కూడా విచారణ స్వీకరించేందుకు కోర్టు అంగీకరించలేదు. ఈ కేసును పిటీషన్‌గా మార్చి తగిన నిర్ణయం తీసుకునేందుకు కేంద్ర ప్రభుత్వానికి పంపాలని సూచించింది.

రాజ్యాంగ రచన సమయంలో చర్చ

రాజ్యాంగంలోని ఒక ఆర్టికల్‌లో ‘ఇండియా.. దట్స్ ఇండియా’ అని పేర్కొంది. రాజ్యాంగ పరిషత్ ఏర్పడక ముందు ఈ దేశాన్ని భారత్, ఇండియా, హిందుస్థాన్ అని పిలిచేవారు. స్వతంత్ర భారతదేశాన్ని ఏమని పిలవాలనే దానిపై రాజ్యాంగ సభలో విస్తృతమైన చర్చ జరిగింది. రాజ్యాంగ ముసాయిదా కమిటీ భారత ఉపఖండాన్ని ఇండియా అని పిలవాలా వద్దా అని చర్చించింది. చాలా మంది ‘భారత్’ వైపు మొగ్గు చూపగా, చాలా మంది ‘భారత్’కు సుముఖత చూపారు. 1 సెప్టెంబర్ 1949న, రాజ్యాంగ సభ ‘భారతదేశం, భారతదేశం, భారత్, రాష్ట్రాల యూనియన్’ యొక్క మొదటి చార్టర్‌ను ఆమోదించింది. ఈ లేఖ భారతదేశ ఐక్యతను నొక్కి చెప్పింది. అలాగే, భారతదేశం ఏకీకృత రాష్ట్రం కాదు. దేశం నుంచి విడిపోయే హక్కు రాష్ట్రాలకు లేదని స్పష్టం చేసేందుకు ‘అసోసియేషన్ ఆఫ్ స్టేట్స్’ అని ఈ కథనంపై అంబేద్కర్ వివరణ ఇచ్చారు. రాజ్యాంగ నిపుణుడు పిడిటి ఆచారి మాట్లాడుతూ ‘రిపబ్లిక్ ఆఫ్ ఇండియా’ పేరును ఇండియాగా మార్చాలంటే రాజ్యాంగానికి అనేక సవరణలు చేయాల్సి వస్తుందని అన్నారు. “ఐరాసలో మన దేశం పేరు ‘రిపబ్లిక్ ఆఫ్ ఇండియా’. రేపు రిపబ్లిక్ ఆఫ్ ఇండియాగా మార్చాలి. సంబంధిత సమాచారాన్ని అన్ని దేశాలకు పంపాలి’ అని వివరించారు.

‘భారత్’ని ఎలా ఎడిట్ చేయాలి?

భారతదేశం యొక్క అధికారిక పేరును ‘భారత్’ అని మాత్రమే ఉంచాలని కేంద్రం నిర్ణయించినట్లయితే, రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 1 ను సవరించడానికి పార్లమెంటులో బిల్లును ప్రవేశపెట్టవలసి ఉంటుంది. ఆర్టికల్ 368 సవరణను సాధారణ మెజారిటీతో లేదా ప్రత్యేక మెజారిటీతో అమలు చేయడానికి అనుమతిస్తుంది. కొత్త రాష్ట్ర ఏర్పాటు లేదా రాష్ట్రాలు మరియు కేంద్రపాలిత ప్రాంతాలకు రాజ్యసభలో సీట్ల కేటాయింపు వంటి కొన్ని అధికారాలు సభలో ఉన్న 50 శాతం కంటే ఎక్కువ మంది ఎంపీల మద్దతుతో ఆమోదించబడతాయి. రాజ్యాంగంలో మొదటి అక్షరంతో పాటు మరేదైనా మార్పులు చేయాలంటే.. ప్రత్యేక మెజారిటీతో.. అంటే అసెంబ్లీలో ఉన్న మూడింట రెండొంతుల మంది సభ్యులకు తక్కువ కాకుండా ఓటు వేయాలి.

పేరు మారితే డాట్ ఇన్ వెబ్‌సైట్ల పరిస్థితి..?

ఇండియా పేరును భారత్‌గా మార్చితే డాట్‌ ఇన్‌ (.ఇన్‌) పేరుతో ఉన్న వెబ్‌సైట్లు ఏమవుతాయనే విషయం కూడా తెరపైకి వచ్చింది. వెబ్‌సైట్ చిరునామాల విషయానికొస్తే, కంట్రీ కోడ్ టాప్ లేయర్ డొమైన్ (CCTLD) ప్రకారం భారతదేశంలోని వెబ్‌సైట్‌లు రిజిస్ట్రీలో డాట్‌తో గుర్తించబడతాయి. NIXI అనే సంస్థ వీటిని తయారు చేసింది. అదనంగా, నిర్దిష్ట ప్రయోజనం కోసం నిర్దిష్ట వెబ్‌సైట్‌ల కోసం డాట్-ఇన్ రిజర్వ్ చేయబడింది. ఉదాహరణకు, Jov.inని భారత ప్రభుత్వం ఉపయోగిస్తుండగా, MIL.inని సైన్యం ఉపయోగిస్తుంది. TLDలు అన్ని దేశాల వెబ్‌సైట్‌లకు గుర్తింపును అందిస్తాయి. డాట్ ఇన్ ఉంటే, అది భారతీయ వెబ్‌సైట్‌గా సులభంగా గుర్తించబడుతుంది. భవిష్యత్‌లో భారత్‌ను ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఇండియా అని పిలవాల్సి వస్తే మన దేశ వెబ్‌సైట్‌లకు కూడా కొత్త TLD ఏర్పాటు చేయడం మంచిది. అలా అయితే.. డాట్ బీహెచ్ లేదా డాట్ బీఆర్, డాట్ బీటీలను పరిశీలించవచ్చు. కానీ ఇప్పటికే Brazil.BR, Bahrain.BH, Bhutan.BT ఉపయోగిస్తున్నారు. అయితే, భారతదేశం పేరును భారత్‌గా మార్చినంత కాలం, ప్రస్తుతం వాడుకలో ఉన్న డాట్-ఇన్ డొమైన్‌తో ఉన్న వెబ్‌సైట్‌లకు ఎటువంటి ఆపరేషన్ సమస్య ఉండదని గమనించాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-06T04:36:22+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *