భారతదేశం: ‘ఇండియా’ అనే పేరుపై పాకిస్థాన్‌కు హక్కు ఉందా?

న్యూఢిల్లీ : మన దేశం పేరును ‘భారత్’గా పునరుద్ధరించబోతున్నామని ప్రచారం జరుగుతున్నందున పాకిస్థాన్ ‘భారత్’ పేరుపై హక్కును డిమాండ్ చేస్తుందా? అనే అంశం తెరపైకి వచ్చింది. ప్రస్తుతం పాకిస్తాన్ ఎక్కువగా సింధు ప్రాంతంలో ఉన్నందున, ఈ పేరుపై హక్కు పాకిస్తాన్‌కు చెందుతుందని వాదించారు. ఈ విషయాన్ని దక్షిణాసియా ఇండెక్స్ ట్వీట్‌లో పేర్కొంది.

జీ20 సదస్సుకు హాజరవుతున్న వివిధ దేశాల అగ్రనేతల గౌరవార్థం రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ము ఈ నెల 9న విందు ఇవ్వనున్నారు. రాష్ట్రపతి భవన్ పంపిన ఆహ్వాన పత్రికల్లో భారత రాష్ట్రపతికి బదులుగా భారత రాష్ట్రపతి అని రాసి ఉంది. అదేవిధంగా ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ విదేశీ పర్యటనకు సంబంధించిన పత్రాల్లో భారత ప్రధాని అని భారత ప్రధాని అని రాశారు. జీ20 సదస్సు కోసం తయారు చేసిన పుస్తకంలో కూడా మన దేశాన్ని ఇండియా అని పిలుస్తున్నారు. ఈ నేపథ్యంలో గతంలో మాదిరిగానే మన దేశం పేరును ఇండియాగా మార్చబోతున్నారనే ప్రచారం సాగుతోంది.

సౌత్ ఏషియా ఇండెక్స్ ఇచ్చిన ట్వీట్‌లో, ఐక్యరాజ్యసమితి స్థాయిలో ‘ఇండియా’ పేరును అధికారికంగా వదులుకుంటే, ఈ పేరు ‘ఇండియా’పై పాకిస్తాన్ హక్కును పొందవచ్చని పేర్కొంది. భారతదేశం అంటే సింధు ప్రాంతం మరియు ప్రస్తుత పాకిస్తాన్ ఈ ప్రాంతంలో ఉంది.

అంతకుముందు చేసిన ట్వీట్‌లో, భారతదేశం పేరును భారత్ నుండి భారత్‌గా మార్చడానికి ప్రయత్నాలు జరుగుతున్నాయని దక్షిణాసియా ఇండెక్స్ తెలిపింది. వలస పాలకుల జాడలను తొలగించేందుకే ఈ విధంగా పేరు మారుస్తున్నారని అంటున్నారు. ‘భారత్’ అనే పేరు సంస్కృత మూలాలను కలిగి ఉందని చెబుతారు. అయితే దీనిపై భారత ప్రభుత్వం ఎలాంటి అధికారిక ప్రకటన చేయలేదు.

దక్షిణాసియా ఇండెక్స్ ప్రకారం, బ్రిటిష్ ఇండియా కొత్తగా ఏర్పడిన భారత దేశానికి ‘ఇండియా’ అని పేరు పెట్టడాన్ని పాకిస్తాన్ నాయకుడు ముహమ్మద్ అలీ జిన్నా వ్యతిరేకించారు. జిన్నా ఈ దేశానికి హిందుస్థాన్ అని కాకుండా భారత్ అని పేరు పెట్టాలనుకున్నాడు. 1947లో, భారతదేశానికి స్వాతంత్ర్యం వచ్చిన ఒక నెల తర్వాత, జిన్నాను లూయిస్ మౌంట్ బాటన్ ఒక కళా ప్రదర్శనకు గౌరవాధ్యక్షునిగా ఆహ్వానించారు. దీనిని జిన్నా తిరస్కరించారు. ఈ ఆహ్వాన పత్రికలో హిందుస్థాన్‌కు బదులు ఇండియా అని ఉన్నందున ఆయన ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నారు. మౌంట్ బాటన్‌కు రాసిన లేఖలో, హిందుస్థాన్ ‘ఇండియా’ అనే పదాన్ని నిగూఢ ఉద్దేశ్యాల కోసం స్వీకరించిందని, ఇది స్పష్టంగా తప్పుదోవ పట్టించేదని జిన్నా అన్నారు. గందరగోళం సృష్టించాలనే ఉద్దేశంతోనే ‘ఇండియా’ అనే పేరు పెట్టారని వ్యాఖ్యానించారు.

దీనిపై లోక్‌సభ మాజీ స్పీకర్ సుమిత్రా మహాజన్ స్పందిస్తూ.. మన దేశం అసలు పేరు ‘భారత్’ అని, బ్రిటీష్ వాళ్లే ‘ఇండియా’ అని పిలవడం మొదలుపెట్టారని అన్నారు.

ఇది కూడా చదవండి:

రాహుల్ గాంధీ: యూరప్ పర్యటనకు వెళ్లిన రాహుల్ గాంధీ?

కేంద్రమంత్రి: కేంద్రమంత్రిపై వేసిన పరువునష్టం దావాను కొట్టివేయడానికి హైకోర్టు నిరాకరించింది

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-06T11:13:55+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *