ధరల నియంత్రణపై ఆర్బీఐ దృష్టి ధరల నియంత్రణపైనే ఆర్బీఐ దృష్టి సారించింది

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-06T03:09:51+05:30 IST

ప్రభుత్వ లక్ష్యం మేరకు ద్రవ్యోల్బణాన్ని 4 శాతానికి తగ్గించడంపైనే ప్రధాన దృష్టి సారించామని రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్‌బీఐ) గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ తెలిపారు. ఈ విషయంలో పొంచి ఉన్న బెదిరింపులపై అప్రమత్తంగా ఉన్నామని…

ధరల నియంత్రణపై ఆర్‌బీఐ దృష్టి సారించింది

ద్రవ్యోల్బణాన్ని 4 శాతం వద్ద ఉంచడంపై దృష్టి సారించింది

  • కరివేపాకు ‘గాయాలు’ తగ్గుతున్నాయి

  • ద్రవ్య విధాన నిర్ణయాలలో దూరదృష్టి అవసరం.

  • రిజర్వ్ బ్యాంక్ గవర్నర్ దాస్

న్యూఢిల్లీ: ప్రభుత్వ లక్ష్యం మేరకు ద్రవ్యోల్బణాన్ని 4 శాతానికి తగ్గించడంపైనే ప్రధాన దృష్టి సారించామని రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్‌బీఐ) గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ తెలిపారు. ఈ విషయంలో పొంచి ఉన్న బెదిరింపుల పట్ల అప్రమత్తంగా ఉన్నామన్నారు. తరచుగా అంతర్జాతీయ సరఫరా అంతరాయాలు ధరల నియంత్రణపై గణనీయమైన ప్రభావాన్ని చూపుతాయి. మంగళవారం ఢిల్లీ స్కూల్ ఆఫ్ ఎకనామిక్స్‌లో భారత ద్రవ్య విధానంపై ప్రసంగిస్తూ ఆయన ఈ విషయాలను ప్రస్తావించారు. ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఆందోళనకర స్థాయికి పెరిగిన ధరలు, కరోనా కారణంగా సరఫరా షాక్‌లు మరియు రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధం కారణంగా ద్రవ్య విధానంలో సమస్యలు మరియు సవాళ్లు పెరిగాయని ఆయన అన్నారు. ఇంకా ఏం చెప్పాడు?

  • గత ఏడాది ఫిబ్రవరి నుంచి ద్రవ్యోల్బణం నియంత్రణకు జరుగుతున్న ప్రయత్నాలకు ఆహార ధరల పెంపు పునరావృతం అవరోధంగా మారింది. ధరలు ఏమాత్రం తగ్గకపోవడం, పెరిగిన ధరలు కొత్త సాధారణ స్థాయికి మారడం వంటి రెండో దశ పరిణామాలను నివారించేందుకు ఆర్‌బీఐ జాగ్రత్తలు తీసుకుంటోంది.

  • సరఫరా అంతరాయాలను తగ్గించడానికి సకాలంలో ప్రభుత్వ చర్యలు ఆహార ధరల షాక్‌ల తీవ్రతను అలాగే వ్యవధిని తగ్గించడంలో కీలకంగా మారాయి.

  • జూలైలో రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణాన్ని 7.4 శాతానికి పెంచిన కూరగాయల ధరలు మళ్లీ తగ్గుముఖం పట్టాయి. సెప్టెంబర్ నుంచి ద్రవ్యోల్బణం మళ్లీ తగ్గుముఖం పట్టవచ్చు.

  • ద్రవ్య విధానంలో దూరదృష్టితో నిర్ణయాలు తీసుకోవాలి. కేవలం గత డేటాపై ఆధారపడిన విధాన వైఖరి భవిష్యత్తులో సమస్యలను సృష్టించే ప్రమాదం ఉంది.

  • మెరుగైన మూలధన నిధులు, ఆస్తుల నాణ్యత మరియు లాభదాయకతతో బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థ ఆరోగ్యంగా ఉంది.

కాల్ మనీ మార్కెట్‌లో టోకు డిజిటల్ రూపాయి

ఆర్‌బిఐ హోల్‌సేల్ డిజిటల్ రూపాయి సేవలను ఇంటర్‌బ్యాంక్ రుణ మార్కెట్ లేదా కాల్ మనీ మార్కెట్‌కు విస్తరించాలని యోచిస్తోంది. టోకు లావాదేవీల కోసం సెంట్రల్ బ్యాంక్ డిజిటల్ కరెన్సీ (CBDC)ని RBI గత ఏడాది నవంబర్ 1న ప్రవేశపెట్టింది. సెకండరీ మార్కెట్‌లో ప్రభుత్వ సెక్యూరిటీల కొనుగోలు మరియు విక్రయాల సెటిల్‌మెంట్ కోసం మొదట అందుబాటులోకి వచ్చిన డిజిటల్ రూపాయిని ఇంటర్‌బ్యాంక్ రుణాల టోకెన్‌గా అందుబాటులో ఉంచాలనుకుంటున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-06T03:09:51+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *