ఉపాధ్యాయ పోస్టులు: మెగా డీఎస్సీ పోయింది.. మినీ డీఎస్సీ వచ్చేసింది!

రాష్ట్రంలో 19 వేల వరకు ఉపాధ్యాయ పోస్టులు ఖాళీగా ఉన్నాయి

6612 పోస్టుల భర్తీకి ప్రభుత్వ ఉత్తర్వులు

అన్ని ఖాళీలను భర్తీ చేయాలనుకునే నిరుద్యోగులు

విద్యార్థుల సంఖ్యకు అనుగుణంగా ఉపాధ్యాయుల నియామకాలు!

ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో నమోదు గణనీయంగా తగ్గింది

జీరో అడ్మిషన్లతో 1290 స్కూళ్లు మూతపడ్డాయి!

హైదరాబాద్ , సెప్టెంబరు 5 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఉపాధ్యాయ పోస్టుల నియామకాల కోసం ఏళ్ల తరబడి ఎదురుచూసిన నిరుద్యోగులకు నిరాశే మిగిలింది. రాష్ట్రంలో పెద్ద సంఖ్యలో ఉపాధ్యాయ పోస్టులు ఖాళీగా ఉండడంతో మెగా డీఎస్సీ (డీఎస్సీ) వస్తుందని భావించిన ఉద్యోగార్థుల ఆశలపై ప్రభుత్వం నీళ్లు చల్లింది. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా ఖాళీగా ఉన్న ఉపాధ్యాయ పోస్టుల్లో సగం కూడా ప్రభుత్వం భర్తీ చేయడం లేదు. దీంతో నిరుద్యోగులు ఆందోళన చెందుతున్నారు. పదోన్నతుల ద్వారా ఖాళీగా ఉన్న పోస్టులతో పాటు ఇప్పటికే ఖాళీగా ఉన్న పోస్టులను కూడా ప్రభుత్వం పరిగణనలోకి తీసుకోలేదని చెబుతున్నారు. ఇటీవల ప్రభుత్వం 6,612 ఉపాధ్యాయ పోస్టులను భర్తీ చేయాలని నిర్ణయించిన సంగతి తెలిసిందే. ఇందులో పాఠశాల విద్యలో 5,089 పోస్టులు, వికలాంగుల ప్రత్యేక విద్యా ఉపాధ్యాయుల పోస్టులు మరో 1,523 ఉన్నాయి. వీటి భర్తీని టీఎస్‌పీఎస్సీ ద్వారా కాకుండా జిల్లా ఎంపిక కమిటీ (డీఎస్సీ) చేపట్టాలని నిర్ణయించారు. కమిటీకి చైర్మన్‌గా జిల్లా కలెక్టర్, వైస్ చైర్మన్‌గా అదనపు కలెక్టర్, కార్యదర్శిగా డీఈవో, జిల్లా పరిషత్ సీఈవో సభ్యులుగా ఉంటారు. ప్రతి జిల్లాలో సంబంధిత జిల్లా కలెక్టర్ నోటిఫికేషన్ జారీ చేస్తారు. అయితే రాష్ట్రంలో పెద్ద సంఖ్యలో ఖాళీగా ఉన్న పోస్టులను భర్తీ చేయడం లేదని నిరుద్యోగులు ఆరోపిస్తున్నారు. ప్రస్తుతం భర్తీ చేయాలని నిర్ణయించిన పోస్టులు పోను.. ఇంకా 10వేలకు పైగా పోస్టులు ఖాళీగానే ఉన్నాయని నిరుద్యోగులు, ఉపాధ్యాయ సంఘాల ప్రతినిధులు చెబుతున్నారు. అన్ని పోస్టులను భర్తీ చేయాలని డిమాండ్ చేస్తున్నారు.

పదోన్నతుల ద్వారా మరిన్ని పోస్టులు ఖాళీ..

రాష్ట్రంలో మొత్తం 1,22,389 ఉపాధ్యాయ పోస్టులు ఉండగా ప్రస్తుతం 1,03,343 మంది ఉపాధ్యాయులు పనిచేస్తున్నారు. అంటే.. దాదాపు 19 వేల పోస్టులు ఖాళీగా ఉన్నట్లు అంచనా. వీటిలో కొన్ని పోస్టులను పదోన్నతుల ద్వారా భర్తీ చేయాల్సి ఉంది. గెజిటెడ్ హెచ్ ఎంలుగా 1,947, పీఎస్ హెచ్ ఎంలుగా 2,162, స్కూల్ అసిస్టెంట్లుగా 5,870 పోస్టులను పదోన్నతుల ద్వారా భర్తీ చేయాల్సి ఉంది. కోర్టు తీర్పు నేపథ్యంలో ఉపాధ్యాయుల పదోన్నతులు, బదిలీలు చేపట్టాలని ప్రభుత్వం ఇప్పటికే నిర్ణయించింది. ఈ మేరకు బదిలీల షెడ్యూల్‌ కూడా విడుదలైంది. అయితే పదోన్నతుల ద్వారా ఖాళీ అయిన పోస్టులను తర్వాత భర్తీ చేస్తామని విద్యాశాఖ మంత్రి సబితా ఇంద్రారెడ్డి ప్రకటించారు. దీంతో ఇప్పటికే ఖాళీగా ఉన్న పోస్టులతో పాటు పదోన్నతుల ద్వారా ఖాళీ కానున్న పోస్టులను కూడా పరిగణనలోకి తీసుకుంటే రాష్ట్రంలో భారీగా ఉపాధ్యాయ ఖాళీలు ఉండనున్నాయి. అయితే గతంలో ముఖ్యమంత్రి ప్రకటించిన విధంగా కూడా ఉపాధ్యాయ పోస్టులను భర్తీ చేయడం లేదన్న విమర్శలున్నాయి. రాష్ట్రంలో పెద్ద ఎత్తున ఉద్యోగాల భర్తీలో భాగంగా ఉపాధ్యాయ పోస్టులను కూడా భర్తీ చేస్తామని 2022 మార్చి 9న అసెంబ్లీలో సీఎం కేసీఆర్ ప్రకటించిన సంగతి తెలిసిందే. ఇందులో భాగంగా మాధ్యమిక విద్యలో ఖాళీగా ఉన్న 13,086 పోస్టులను భర్తీ చేయనున్నట్లు తెలిపారు. కానీ, ప్రస్తుతం అందులో సగం పోస్టులకు మాత్రమే డీఎస్సీ నిర్వహిస్తున్నట్లు ప్రభుత్వం ప్రకటించింది. ముఖ్యమంత్రి చెప్పిన పోస్టుల సంఖ్య కూడా భర్తీ కావడం లేదు.

6 వేల పాఠశాలల్లో ఒక్క ఉపాధ్యాయుడే ఉన్నారు

రాష్ట్రవ్యాప్తంగా 26,000 పాఠశాలలు ఉండగా, అందులో 18,235 ప్రాథమిక పాఠశాలలు ఉన్నాయి. కాగా, ఈ ఏడాది 1,290 పాఠశాలల్లో జీరో అడ్మిషన్లు నమోదయ్యాయి. దీంతో ఈ పాఠశాలలను మూసివేయాలని ప్రభుత్వం నిర్ణయించినట్లు తెలుస్తోంది. అంతేకాకుండా.. దాదాపు 6 వేల సింగిల్ కరిక్యులర్ స్కూల్స్ ఉన్నాయి. ఈ పాఠశాలల్లో 30 మందిలోపు విద్యార్థులు ఉన్నారు. ఈ పాఠశాలల్లో 1-5 తరగతులు బోధిస్తారు. ఈ స్కూల్ టీచర్ ఏ రోజు సెలవు పెడితే.. అదే కాంపౌండ్ లో ఉండే మరో స్కూల్ టీచర్ ఇక్కడికి వచ్చి పాఠాలు చెప్పేవాడు. ఈ పాఠశాల వేరు అయితే… సమీపంలోని ఉన్నత పాఠశాలల ఉపాధ్యాయుడే ఈ బాధ్యతలు తీసుకుంటారు. రాష్ట్రంలో ఇద్దరు ఉపాధ్యాయులున్న పాఠశాలలు 10,271 ఉన్నాయి. రాష్ట్రంలో 1 నుంచి 10వ తరగతి వరకు 60 లక్షల మంది విద్యార్థులు చదువుతున్నారు. ఇందులో 47 శాతం మంది విద్యార్థులు వివిధ ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో చదువుతున్నారు.

విద్యా వాలంటీర్ల స్థానంలో నియామకాలు లేవు..

కరోనా సంక్షోభానికి ముందు, రాష్ట్రంలోని వివిధ పాఠశాలల్లో సుమారు 12 వేల మంది విద్యా వాలంటీర్లు పనిచేస్తున్నారు. కరోనా సమయంలో పాఠశాలలు మూసివేసి, తిరిగి తెరిచిన తర్వాత ఈ వాలంటీర్లను తిరిగి నియమించుకోలేదు. అంటే.. ఖాళీగా ఉన్న ఉపాధ్యాయ పోస్టుల వ్యవహారం ఈ మేరకు స్పష్టమవుతోందని ఉపాధ్యాయ సంఘాలు చెబుతున్నాయి. తెలంగాణ రాష్ట్రం ఏర్పడిన తర్వాత 2017లో తొలిసారిగా ఉపాధ్యాయ పోస్టుల భర్తీకి ప్రభుత్వం నోటిఫికేషన్ విడుదల చేసింది. DSC యొక్క మునుపటి పేరు TRT (టీచర్ రిక్రూట్‌మెంట్ టెస్ట్)గా మార్చబడింది మరియు 21 అక్టోబర్ 2017న నోటిఫికేషన్ జారీ చేయబడింది. ఈ ప్రక్రియ ద్వారా TSPSC ద్వారా 13,500 పోస్టులను నియమించారు. ఆ తర్వాత ఉపాధ్యాయ పోస్టుల భర్తీకి నిర్ణయం తీసుకున్నారు. అయితే ప్రస్తుతం ఉన్న పోస్టుల సంఖ్యను పరిశీలిస్తే.. విద్యార్థుల సంఖ్య ఆధారంగా ఉపాధ్యాయ పోస్టులను భర్తీ చేయాలని ప్రభుత్వం నిర్ణయించినట్లు తెలుస్తోంది. రాష్ట్రంలోని అనేక పాఠశాలల్లో విద్యార్థుల అడ్మిషన్ల సంఖ్య ఏటా తగ్గుతోంది. ముఖ్యంగా రెసిడెన్షియల్ పాఠశాలలు అందుబాటులోకి వచ్చిన తర్వాత ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో చేరే విద్యార్థుల సంఖ్య తగ్గుతోంది. విద్యార్థుల సంఖ్యను బట్టి ఎంత మంది ఉపాధ్యాయులు ఉన్నారనే అంచనా ఆధారంగా ప్రస్తుతం ఉపాధ్యాయ పోస్టులను భర్తీ చేస్తున్నట్లు అర్థమవుతోంది. కానీ ప్రభుత్వం ఈ విషయం చెప్పడం లేదు. అంతర్గత హేతుబద్ధీకరణ జరిపి ఈ మేరకు నిర్ణయానికి వచ్చినట్లు తెలుస్తోంది.

KJS.jpg

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-06T09:36:25+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *