జైరాం రమేష్: భారత్‌తో బీజేపీలో వణుకు

అందుకే దేశం పేరు మార్చే ప్లాన్.. దేశం పేరు మార్పు వార్తలపై భారత్ కూటమి నేతలు తీవ్ర స్థాయిలో మండిపడ్డారు.

ప్రజల దృష్టి మరల్చడానికే: జైరాం

దేశం పేరు మార్చే హక్కు లేదు: పవార్

జై భారతమాత అంటూ అమితాబ్ ట్వీట్ చేశారు

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 5: జి20 సదస్సుకు సంబంధించిన విందు ఆహ్వానంలో రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్మును ‘భారత రాష్ట్రపతి’గా పేర్కొనడంపై పెద్ద దుమారమే రేగుతోంది. తమ కూటమికి ‘ఇండియా’ అని పేరు పెట్టేందుకు బీజేపీ తీవ్రంగా భయపడుతోందని కాంగ్రెస్ ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసింది. ఈ పేరు చెబితేనే కమలనాథులకు వణుకు పుడుతుందని ఎద్దేవా చేశారు. దేశ ప్రజలు ఎదుర్కొంటున్న సమస్యల నుంచి దృష్టి మళ్లించేందుకే ఇలాంటి విషయాలను తెరపైకి తెస్తున్నారని ఆ పార్టీ నేతలు ధ్వజమెత్తారు. కేంద్ర మంత్రి ధర్మేంద్ర ప్రధాన్ G20 విందుకు ఆహ్వానాన్ని ట్విట్టర్ (X)లో పోస్ట్ చేయడంతో రచ్చ మొదలైంది. దీనిపై తొలుత కాంగ్రెస్ ప్రధాన కార్యదర్శి జైరాం రమేష్ స్పందించారు. అంటే ఈ వార్త నిజమే. రాష్ట్రపతి భవన్ సెప్టెంబరు 9న G20 విందు ఆహ్వానాన్ని సాధారణ ‘భారత రాష్ట్రపతి’ పేరుతో కాకుండా ‘ప్రెసిడెంట్ ఆఫ్ ఇండియా’ పేరుతో పంపింది. ఇప్పుడు రాజ్యాంగంలోని ఒక ఆర్టికల్‌ను “భారత్ అంటే భారతదేశం, రాష్ట్రాల సమాహారం” అని చదవాలని జైరామ్ ట్వీట్ చేశారు. భారత్ (భారత్) అంటే.. సామరస్యం, సామరస్యం, సయోధ్య మరియు విశ్వాసాన్ని తీసుకురావాలని ఆయన పేర్కొన్నారు. ‘భారత్’ కూటమి నినాదం ‘జుడేగా భారత్, జీతేగా ఇండియా’ అని గుర్తు చేశారు. అంతకుముందు బీజేపీ ‘ఇండియా షైనింగ్’, డిజిటల్ ఇండియా, స్టార్టప్ ఇండియా, న్యూ ఇండియా నినాదాలతో వచ్చింది. ‘‘ప్రధాని మోదీ డబ్ల్యూఎండీ ఫ్యాక్టరీకి (మాస్ డైవర్షన్ ఆయుధాలు. పెరుగుతున్న ధరలు, నిరుద్యోగం, రైతుల సమస్యల నుంచి.. సరిహద్దుల్లో చైనాకు ఖరీదైన క్లీన్ చిట్ ఇచ్చే అంశం నుంచి.. మోదానీ నుంచి) మోడీ+అదానీ) మెగా స్కాం.. మణిపూర్‌లో జరుగుతున్న రాజ్యాంగ ఉల్లంఘనల నుంచి.. ‘భారత్‌’ కూటమికి భయపడి బీజేపీ చిల్లర రాజకీయాలు చేస్తోందని ఏఐసీసీ ప్రధాన కార్యదర్శి కేసీ వేణుగోపాల్‌ అన్నారు. కాంగ్రెస్‌ సీనియర్‌ నేత శశి థరూర్‌. భారతదేశాన్ని ‘భారత్’గా పరిగణించడంలో రాజ్యాంగపరమైన అభ్యంతరాలు లేవని, ‘ఇండియా’ పేరుకు అమూల్యమైన బ్రాండ్ విలువ ఉందని, ఆ పేరును పూర్తిగా తొలగించే వెర్రి పని బిజెపి చేస్తుందని తాను భావించడం లేదని అన్నారు.

ఎవరూ మార్చలేరు

ఇంత తొందరపడి భారత్‌ను ఇండియా అని పిలవాల్సిన అవసరం ఎంతైనా ఉందని టీఎంసీ అధ్యక్షురాలు మమతా బెనర్జీ ఆవేదన వ్యక్తం చేశారు. “భారత కూటమి పేరును ‘భారత్’గా మార్చుకుంటే, బిజెపి కూడా భారత్ పేరును మారుస్తుందా?” ఆప్ నేత అరవింద్ కేజ్రీవాల్ నిరసన వ్యక్తం చేశారు. పేరు మార్చడాన్ని దేశద్రోహంగా అభివర్ణించారు. మన జాతీయ గుర్తింపును ఇష్టం వచ్చినట్లు మార్చుకోవడం బీజేపీ వ్యక్తిగత ఆస్తి కాదని ఆప్‌ నేత రాఘవ్‌ చద్దా అన్నారు. భారత్‌ను మారుస్తామని హామీ ఇచ్చిన బీజేపీ ఇప్పుడు దేశం పేరు మారుస్తోందని భారత కూటమి మరో కీలక నేత, తమిళనాడు సీఎం స్టాలిన్ అన్నారు. దేశం పేరు మార్చే హక్కు ఎవరికీ లేదని ఎన్సీపీ అధినేత శరద్ పవార్ అన్నారు. బుధవారం భారత కూటమి నేతలతో ఖర్గే నిర్వహించనున్న సమావేశంలో చర్చించనున్నారు. పీడీపీ అధినేత్రి మెహబూబా ముఫ్తీ పార్లమెంట్‌లో తన మెజారిటీని ఉపయోగించుకుని భారత్‌ను తన రాజ్యంగా భావించడంపై నిప్పులు చెరిగారు.

జీ20 విందు ఆహ్వానంలో ‘భారత రాష్ట్రపతి’ అని పేర్కొనడంపై బీజేపీ నేతలు సంతోషం వ్యక్తం చేస్తున్నారు. మన భారత రిపబ్లిక్ స్వర్ణయుగం దిశగా వేగంగా, సాహసోపేతమైన అడుగులు వేస్తున్నందుకు సంతోషంగా, గర్వంగా ఉందని అస్సాం సీఎం హిమంత విశ్వశర్మ వ్యాఖ్యానించారు. ‘రాజ్యాంగంలో భారత్ అనే పేరు ఉంది.. మన దేశం వేల ఏళ్లుగా అదే పేరుతో ప్రపంచానికి సుపరిచితమైందని.. అప్పుడూ, ఇప్పుడూ, ఎప్పటికీ మన దేశం భారత్ గానే ఉంటుందని అన్నారు. మన దేశానికి ఆంగ్ల పేరు ఎందుకు పెట్టాలి? కాంగ్రెస్‌కి సమస్య ఏమిటి? ఇండియా అనే పదాన్ని బ్రిటిష్ వారు ఉపయోగించారు’’ అని హిమంత అన్నారు.

కేంద్ర మంత్రి రాజీవ్ చంద్ర శేఖర్ కూడా.. మన దేశం భారత్ అని… అందులో ఎలాంటి సందేహం అక్కర్లేదని స్పష్టం చేశారు. కాంగ్రెస్‌కు అంతా సమస్యే. వందేమాతరంతో ప్రతిపక్షాలకు కూడా ఇబ్బందులు తప్పవని బీజేపీ ప్రధాన కార్యదర్శి తరుంచుగ్ అన్నారు. భారత్ అనే పదాన్ని తొలగించేందుకు కొత్త ఖిల్జీలు, కొత్త మొఘల్ రాజులు వచ్చారు’’ అని చుగ్ వ్యంగ్యంగా వ్యాఖ్యానించారు. VHP కూడా ముర్మున్‌ను ‘భారత రాష్ట్రపతి’గా స్వాగతించింది. భారత్ అనే పదాన్ని మరచిపోదాం’ అని వీహెచ్ పీ అధికార ప్రతినిధి వినోద్ బన్సాల్ ట్వీట్ చేశారు. అధికారిక ఆహ్వానంలో భారతదేశాన్ని భారత్ అని పేర్కొనడంపై తీవ్ర దుమారం చెలరేగగా, బాలీవుడ్ ప్రముఖ నటుడు అమితాబ్ బచ్చన్ ‘భారత్ మాతాకీ జై’ అని ట్వీట్ చేశారు. ఆయన ట్వీట్‌పై భిన్నాభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. బీజేపీ నేతల ప్రశంసలు..

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-06T04:32:27+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *