ఆత్మగౌరవమే భానుమతి రత్నం | డాక్టర్ భానుమతి రామకృష్ణ

అంతులేని ప్రతిభకు నిదర్శనం డా.భానుమతి రామకృష్ణ. ఆ రోజుల్లో తెలుగు చిత్ర పరిశ్రమలో ఈ పేరు శౌర్యానికి పర్యాయపదంగా ఉండేది. పేరులోనే గాంభీర్యం ఉంది. ఆమె చేసే ప్రతి కదలికలోనూ, ప్రతి పనిలోనూ అది స్పష్టంగా కనిపిస్తుంది.

భానుమతి నటి మాత్రమే కాదు.. రచయిత్రి, గాయని, సంగీత దర్శకురాలు, దర్శకురాలు, నిర్మాత, స్టూడియో అధినేత్రి. భారతీయ చిత్ర పరిశ్రమలో ఇన్ని రకాలుగా తన ప్రతిభను ప్రదర్శించిన నటి మరొకరు లేరు. అహంకారాన్ని అందంగా ప్రదర్శించే నేర్పు భానుమతికి మాత్రమే ఉంది. ఇందుకు ఆమె బహుముఖ ప్రజ్ఞ కాంస్య కవచంలా నిలిచి ఆమె ప్రతిభకు మరిన్ని మెరుగులు దిద్దింది. ఇన్ని శాఖల్లో పట్టు సాధించి, గౌరవానికి భంగం కలగకుండా క్రమశిక్షణతో మెలిగిన అరుదైన వ్యక్తి ఆమె. అతని ప్రతిభ దక్షిణాది సరిహద్దులను దాటి ఉత్తరాది ప్రాంతంలోనూ ప్రశంసలు అందుకుంది

1924 సెప్టెంబర్ 7న సాధారణ మధ్యతరగతి కుటుంబంలో పుట్టి పెరిగిన బానుమతి 14 ఏళ్ల వయసులో తన మొదటి సినిమా ‘వరవిక్రయం’లో నటించారు.20 ఏళ్ల వయసులో రామకృష్ణను ప్రేమించి పెళ్లి చేసుకున్నారు. . 21 ఏళ్ల వయసులో నిర్మాతగా మారిన ఆయన.. 25 ఏళ్ల వయసులో ఒక్కగానొక్క కొడుకు భరణి పేరుతో స్టూడియో కట్టారు. 28 ఏళ్లకే దర్శకురాలిగా మారారు.

అయితే ఇవేవీ ఆమె కోరుకోలేదు. సాదాసీదా మధ్యతరగతి ఇంటికొచ్చి పిల్లలతో కలిసి జీవించాలనేది భానుమతి కోరిక. ఆమె ఒక విధంగా ఆలోచిస్తే, దేవుడు ఆమె జీవితాన్ని మరో విధంగా మార్చాడు. అయితే ఎంత బిజీగా ఉన్నా గృహిణిగా హాయిగా జీవితాన్ని గడిపింది

శీర్షిక లేని-2.jpg

‘వరవిక్రయం’ సినిమాతో సినీ రంగ ప్రవేశం చేశారు.

సి.పుల్లయ్య ‘వరవిక్రయం’ (1939). ఇందులో కాళింది పాత్ర కోసం కొత్త నటిని అన్వేషిస్తున్నారు. తన స్నేహితుల ద్వారా భానుమతి గురించి తెలుసుకున్నాడు. అయితే. భానుమతి తండ్రి సుబ్బయ్య మొదట్లో సినిమా అవకాశం ఒప్పుకోలేదు కానీ.. ‘లవకుశ’ సినిమాకి తానే డైరెక్టర్ అని తెలియగానే కాస్త మెత్తబడ్డాడు. కానీ భానుమతి మాత్రం నటించాలంటే కొన్ని షరతులకు ఒప్పుకోవాలని చెప్పింది. అందులో ముఖ్యమైన విషయం ఏమిటంటే భానుమతి పక్కన హీరో ఎవరూ ఉండకూడదు. రెండవ షరతు ఏమిటంటే, ఏ మగాడు ఆమె గాడిదను తాకకూడదు. (తన కూతురి ప్రేమ సన్నివేశాల్లో కౌగిలింతలు ఉండకూడదన్న సుబ్బయ్య షరతు ఆమె సినీ కెరీర్‌లో చాలా కాలం పనిచేసింది. తర్వాత కాలంలో కూడా ఆమెను కౌగిలించుకోవడానికి హీరోలు వెనుకాడారు) పుల్లయ్య అన్నింటికీ అంగీకరించడంతో బానుమతి ‘ కాళింది’ చిత్రంలో. తర్వాత పుల్లయ్య దర్శకత్వం వహించిన మరో చిత్రం ‘మాలతీ మాధవం’ (1940)లో మాలతి పాత్రను పోషించింది. నటిగా అనుభవం లేకపోయినా చక్కని గాత్రం, ఆ పాత్ర ఆమెకు సరిపోయింది. సినిమా హిట్ అయినప్పటికీ భానుమతి పాటలు బాగున్నాయని అందరూ మెచ్చుకున్నారు. మొదటి, రెండో చిత్రాలకు భిన్నంగా ‘ధర్మపత్ని’ సినిమాలో బానుమతి ఉమ పాత్రను స్వేచ్ఛగా పోషించగలిగింది దానికి కారణం దర్శకుడు పి.పుల్లయ్య. భానుమతి విషాద పాత్రలకు తప్ప పనికిరాదని భావించిన తరుణంలో.. వాటికి భిన్నమైన పాత్రలు చేసి పేరు తెచ్చుకుంది.

రామ ‘కృష్ణ ప్రేమ’

‘కృష్ణ ప్రేమ’ (1943) సినిమా భానుమతి జీవితాన్ని మలుపు తిప్పింది. ఆ సినిమాకు అసిస్టెంట్ డైరెక్టర్‌గా పనిచేస్తున్న పాలవాయి రామకృష్ణతో ఏర్పడిన పరిచయం ప్రేమగా మారి పెళ్లికి దారి తీసింది. ఇంట్లో ఎవరికీ చెప్పకుండా 1943 ఆగస్టు 8న మద్రాసులోని చైనా బజార్‌లోని బైరాగి మఠంలో వివాహం చేసుకున్నారు. పెళ్లయ్యాక కొంతకాలం నటనకు దూరమైన ఆమె భర్త ప్రోత్సాహంతో మళ్లీ ‘స్వర్గసీమ’ సినిమా నుంచి నటించడం మొదలుపెట్టింది. ఈ దంపతులు తమ ఏకైక కుమారుడు భరణి పేరుతో చిత్ర నిర్మాణ సంస్థ మరియు స్టూడియోను స్థాపించి అనేక విభిన్న చిత్రాలను నిర్మించారు. బానుమతి తరంలో అగ్ర కథానాయకులుగా నిలిచిన ఎన్టీఆర్, ఏయన్నార్ భరణి చిత్రాల్లో హీరోలుగా నటించారు. ఈ సంస్థలో ఏయన్నార్ పర్మినెంట్ హీరోగా ఉండగా ఎన్టీఆర్ ‘చండీ రాణి’, ‘చింతామణి’, ‘వివాహబంధం’, ‘అమ్మాయి పెళ్లి’ చిత్రాల్లో నటించారు. బానుమతి నటించిన చివరి చిత్రం 1998లో వచ్చిన ‘పెళ్లికానుక’.

అది ఆమె వ్యక్తిత్వం

భానుమతి తన నటనతో తన ముందున్న నటీనటులను డామినేట్ చేస్తుంది. తన వ్యక్తిత్వానికి తగిన పాత్ర అయితేనే నటించడానికి ఒప్పుకుంటుంది. కథానాయిక నుంచి అమ్మమ్మ పాత్ర వరకు భానుమతి ఏ పాత్ర చేసినా కనపడుతుంది.

భానుమతి 2005 డిసెంబర్ 25న తుదిశ్వాస విడిచారు, తన ప్రతిభకు తగినట్లుగా అరుదైన గౌరవాలు మరియు అవార్డులను అందుకొని తెలుగు సినిమాకి కానుకగా నిలిచారు. భానుమతి బతికి ఉన్నన్ని సంవత్సరాలు అందరూ ఆమెను చెడ్డపేరు అని పిలిచేవారు. చనిపోయాక స్వార్థం అన్నారు.

అప్పుడూ.. ఇప్పుడూ నిజమైంది!

(ఇది భానుమతి శత జయంతి సంవత్సరం)

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-07T02:26:48+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *