మోడీ: జకార్తాలో గర్జించిన మోడీ.. చైనాకు ఏమీ కాదు..

న్యూఢిల్లీ : సరిహద్దు దేశాల భూభాగాలు తమవేనని పేర్కొంటూ మ్యాప్‌ను విడుదల చేసినందుకు చైనాను ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ ఎత్తిచూపారు. జకార్తాలో జరిగిన రెండు సమావేశాల్లో స్పష్టమైన సందేశం పంపారు. కోవిడ్-19 మహమ్మారి తర్వాత, ASEAN దేశాలు నిబంధనల ఆధారిత వ్యవస్థను కలిగి ఉండాలి. అన్ని దేశాల ప్రాదేశిక సమగ్రత మరియు సార్వభౌమత్వాన్ని బలోపేతం చేయడానికి ఉమ్మడి ప్రయత్నాలు అవసరమని ఆయన అన్నారు. ఇండోనేషియా రాజధాని జకార్తాలో గురువారం జరిగిన ఆసియాన్-భారత్ సదస్సు, తూర్పు ఆసియా సదస్సులో మోదీ మాట్లాడారు.

సరిహద్దు దేశాల భూభాగాలతో కూడిన చైనా ఇటీవల విడుదల చేసిన మ్యాప్‌ను భారత్‌తో పాటు జపాన్, ఇండోనేషియా, మలేషియా, ఫిలిప్పీన్స్, వియత్నాం, తైవాన్‌లు వ్యతిరేకించాయి.

ఆసియాన్-భారత్ శిఖరాగ్ర సమావేశంలో మోదీ మాట్లాడుతూ, కూటమిలోని పది దేశాల మధ్య పరస్పర సహకారాన్ని మరింత పెంపొందించేందుకు 12 అంశాల ప్రణాళికను ప్రతిపాదించారు. స్వేచ్ఛా ఇండో-పసిఫిక్ ప్రాంతం కోసం దక్షిణాది దేశాల వాణిని బలంగా వినిపించడంలో ఇరుపక్షాలకు ఉమ్మడి ఆసక్తులు ఉన్నాయని ఆయన అన్నారు. 21వ శతాబ్దం ఆసియాదేనని అన్నారు. మానవ సంక్షేమం కోసం ప్రతి ఒక్కరూ కృషి చేయాలన్నారు. ఈ సమావేశంలో ఆయన హిందీలో మాట్లాడారు.

చైనా ప్రధాని లీ కియాంగ్ హాజరైన తూర్పు ఆసియా శిఖరాగ్ర సదస్సులో మోదీ ప్రసంగిస్తూ అంతర్జాతీయ చట్టాలను పూర్తిగా పాటించడం తప్పనిసరి అన్నారు. అన్ని దేశాల ప్రాదేశిక సమగ్రత మరియు సార్వభౌమత్వాన్ని బలోపేతం చేయడానికి ప్రతి ఒక్కరూ కట్టుబడి ఉండాలని మరియు కలిసి పని చేయాలని ఆయన అన్నారు. గతంలో ఆయన చెప్పినట్లు ఇది యుద్ధాలకు సమయం కాదు. చర్చలు, దౌత్యం మాత్రమే సమస్యల పరిష్కారానికి మార్గమని అన్నారు. ఈ సదస్సులో ఆయన హిందీలో కూడా మాట్లాడారు.

ఇది కూడా చదవండి:

హలో! UPI: డిజిటల్ చెల్లింపులు చేస్తున్నారా? అయితే మీకు శుభవార్త!

సనాతన ధర్మాన్ని నిర్మూలించండి : మోడీపై సీఎం ఎంకే స్టాలిన్ మండిపడ్డారు

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-07T20:20:43+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *