తెలంగాణ టెట్ స్పెషల్: తెలుగు పాఠ్యపుస్తకాల్లోని కవుల గురించి..

రాయప్రోలు సుబ్బారావు

భావ కవిత్వానికి పేరుగాంచిన ఈ కవి గుంటూరు జిల్లా గార్లపాడులో జన్మించాడు. 1892-1984 మధ్య కాలానికి చెందిన ఆయన తృణకంకణం, స్నేహలత, స్వప్నకుమార, కిష్ఠకమల, ఆంధ్రావళి, జడకుచ్చులు, వనమాల మొదలైన పద్యాలు రచించారు.రమ్యలోకం, మాధురీ దర్శనం ఆయన రచించిన లక్షణ గ్రంథాలు. అద్భుతమైన వర్ణనలు, తెలుగు భాష, దేశభక్తి భావాలు కవిత్వంలో అడుగడుగునా కనిపిస్తాయి.

గుర్రం జాషువా

గుంటూరు జిల్లా వినుకొండ గ్రామంలో జన్మించిన జూషువా 1895-1971 మధ్య కాలానికి చెందినవాడు. ‘మాత సకల సంపత్సమేత’ అంటూ భారతమాత గొప్పతనాన్ని చాటిచెప్పిన గుర్రం జాషువా.. గబ్బలం, ఫిరదౌసి, ముంతాజ్ మహల్, నేతాజీ, బాపూజీ, క్రీస్తు చరిత్ర, నకథ, స్వప్న కథ, కంధకావ్యాలు, కొత్తలోకం మొదలైన జాషువా రచనలు సరళమైనవి, అణువణువునా తెలుగుతో. వర్ణనలు కళ్లు చెదిరేలా ఉన్నాయి. కవికోకిల, కవితావిశారద, కళాప్రపూర్ణ, పద్మభూషణ్, నవయుగకవి చక్రవర్తి, మధుర శ్రీనాథ మొదలైనవి జాషువా బిరుదులు. సామాజిక సమస్యల పరిష్కారానికి కవిత్వాన్ని ఆయుధంగా ఎంచుకున్నాడు.

శిరసినహాల్ కృష్ణమాచార్య

1905-1992 మధ్య కాలానికి చెందిన ఈ కవి నిజామాబాద్ జిల్లా ‘మోర్తాడ్’లో జన్మించి జగిత్యాల జిల్లా కోరుట్లలో స్థిరపడ్డాడు. ఇతడు ప్రముఖ శతావధానిగా పేరు పొందాడు. గాంధీత శతకం, కళాశాల అభ్యుదయం, రామానుజ చరితం, చిత్రప్రబంధం రచనలతో పాటు ‘రత్నమాల’ కావ్యాలను రాశారు. ఆయనకు ‘అభినవ కాళిదాసు’ అనే బిరుదు వచ్చింది.

సుద్దాల హనుమంతుడు

యాదాద్రి భువనగిరి జిల్లా పాలడుగు గ్రామంలో జన్మించిన సుద్దాల హనుమంతుడు 1910-1982 మధ్య కాలానికి చెందినవాడు. తల్లి లక్ష్మీనరసమ్మ. తండ్రి బుచ్చిరాములు. రెండోతరగతి వరకు చదివిన హనుమంతరావు హేతువాదిగా పేరొందారు. వ్యవసాయ శాఖలో క్లర్క్‌గా పనిచేసిన ఆయన కొన్ని కారణాల వల్ల ఉద్యోగానికి రాజీనామా చేశారు. చైతన్యగీత, బుర్రకథ, గొల్లసుద్దులు, పిట్టలదొర, యక్షగానం మొదలైన పలు కళారూపాల ద్వారా ప్రజలను చైతన్యవంతులను చేసిన కళాకారుడు హనుమంతరావు రచనలు సరళంగా, సులభంగా అర్థమయ్యేలా ఉన్నాయి.

డా.వానమామలై వరదాచార్య

1912-1984 మధ్య జీవించిన డా.వానమామలై వరదాచార్య 20వ శతాబ్దపు గొప్ప కవులలో ఒకరు. ఆయన వరంగల్ అర్బన్ జిల్లా మడికొండ గ్రామంలో జన్మించారు. నేటి మంచిర్యాల జిల్లా చెన్నూరులో స్థిర నివాసం ఏర్పరచుకున్నాడు. ఆయనకు అభినవ పోతన, అభినవ కాళిదాసు, మధురకవి, కవిచక్రవర్తి మొదలైన బిరుదులు లభించాయి.అతనికి సంస్కృతం మరియు తెలుగు భాషలపై మంచి పట్టు ఉంది. పోతన చరిత్ర, మణిమాల, సూక్తివైజయంతి, జయధ్వజం, వ్యాసవాణి, కూలిపోఆపేకొమ్మ, రైతుబిడ్డ (కథల సంపుటి) మొదలైన గ్రంథాలను రచించారు.ఆంధ్రప్రదేశ్ సాహిత్య అకాడమీ, వారణాసి వారి విద్యావాచస్పతి మొదలైన అవార్డులు అందుకున్నారు.

అచ్చి వెంకటాచార్యులు

రొమాంటిక్ భావాలతో అందమైన పద్యాలు రాసిన ఈ కవిశిఖామణి రాజన్న సిరిసిల్ల జిల్లా ముస్తాబాద్ మండలం అవునూరు గ్రామంలో జన్మించింది. 1914-1985 మధ్య కాలానికి చెందిన ఆయన ఆండాళ్ బుర్రకథ, రాగమాల, మా ఊరు (ఏకాశ్వాస ప్రబంధం) రచించారు. పండిత కుటుంబంలో పుట్టిన ఆయన రాసిన పాటలు, ఆర్తులు, పద్యాలు ఇప్పటికీ ప్రజల నాలుకలపై నాట్యం చేస్తూనే ఉన్నాయి.

డాక్టర్ పల్లా దుర్గయ్య

హనుమకొండ జిల్లా మడికొండ గ్రామంలో జన్మించిన డాక్టర్ పల్లా దుర్గయ్య తల్లిదండ్రులు నర్సమ్మ, పాపయ్యశాస్త్రి. 1914-1983 మధ్య కాలానికి చెందిన ఈయన సంస్కృతం, తెలుగు, ఆంగ్ల భాషలలో ప్రావీణ్యం కలవాడు. ఉస్మానియా యూనివర్సిటీ నుంచి తెలుగులో మొదటి ఎంఏ పట్టా పొందారు. పట్టా పొందారు. పాలవెల్లి, గంగిరెద్దు మొదలైనవి ఆయన రచనలు. ’16వ శతాబ్దపు యందలి ప్రబంధ వాజ్మయం – తద్వికాసం’పై పరిశోధన చేశారు. తెలంగాణ పదజాలం మరియు సున్నితమైన హాస్యం అతని శైలిలో ఉన్నాయి.

పొట్లపల్లి రామారావు

హనుమకొండ జిల్లా ధర్మసాగరం మండలం తాటికాయల గ్రామంలో జన్మించిన పొట్లపల్లి రామారావు 1917-2001 మధ్య కాలానికి చెందినవారు. ఆత్మవేదన, మేరెంగు, ధోతి, మహత్కాంక్ష, జీవితం (ఖండికలు), పగ మున్నగు వంటి కవితా సంపుటాలు రచించారు. ఆయన రాసిన ‘జైలు’ కథల సంపుటి చాలా ప్రజాదరణ పొందింది. అతని రచన స్థానిక భాష, సరళమైన శబ్దాలు మరియు అందమైన శైలిలో ఉంటుంది.

గడిగె భీమకవి

గడిగె భీమకవి రంగారెడ్డి జిల్లా షాబాద్ మండలం నాగరకుంట గ్రామంలో 1920-2010 మధ్య కాలంలో జన్మించారు. వీధి స్థాయి వరకు చదివిన ఆయనకు కవిత్వం రాయడంలో విశేషమైన నైపుణ్యం ఉంది. వేణుగోపాల శతకంలో ఆయన రాసిన పద్యాలు సరళమైన శైలిలో బోధపడతాయి.

దాశరథి కృష్ణమాచార్య

మహబూబాబాద్ జిల్లా చిన్న గూడూరులో జన్మించిన ధశరథి 1925-1987 మధ్య కాలానికి చెందినవారు. నాటి పాలకులపై ప్రజా వ్యతిరేక పోరాటాల్లో తన ఆచరణ దృక్పథంతో ప్రజలను చైతన్యవంతం చేసిన ఉద్యమ కవి. ‘నా గీతావళి ఎంత దూరం పయనించినా ఈ భూమి కప్పేస్తుంది’ అన్నాడు. జైలు గోడలపై ధీరుడు నిజాంకు వ్యతిరేకంగా కవితలు రాశారు. అగ్నిధార, రుద్రవీణ, మహేంద్రోదయం, పునర్నవం, కవితాపుష్పకం, తిమిరంతో సమరం, అమృతాభిషేకం, ఇద్దహిలోచనలు, నవమి (నాటకాలు), యాత్రాస్మృతి (ఆత్మకథ) వంటి కవితా సంపుటాలు రచించారు. సినీగేయ కవిగా ఆణిముత్యాలు వంటి పాటలు రాసి, సినిమా పాటకు సాహిత్య గౌరవాన్ని తీసుకొచ్చిన మహాకవి. తెలుగులో గజల్ ప్రక్రియకు జీవం పోసిన దాశరథి 1961లో గాలిబ్ గజల్స్ ను అనువదించారు.ప్రఖ్యాత ఉర్దూ కవిత్వాన్ని అనువదించి విమర్శకుల ప్రశంసలు అందుకున్నారు. 1967లో ఆంధ్రప్రదేశ్ సాహిత్య అకాడమీ అవార్డులు, 1974లో కేంద్ర సాహిత్య అకాడమీ అవార్డులు అందుకున్నారు. అభ్యుదయ పఠన తన కవిత్వాన్ని తన సున్నిత భావాలతో, ప్రాచీన కవితా శైలితో ప్రజల హృదయాలను కొల్లగొట్టిన చక్కటి సమన్వయం మరియు ప్రతిభావంతుడైన ప్రజా కవి. కోపం యొక్క లేఖ.

– స్తంభంకాడి గంగాధర్

తెలుగు ఉపాధ్యాయులు

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-07T16:32:43+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *