తెలంగాణా ఎన్నికలు: 2009లోనూ అదే తీరు.

నిర్మల్: జిల్లాలోని ఖానాపూర్ అసెంబ్లీ నియోజకవర్గంలో ప్రతి ఎన్నికల సమయంలో అక్కడ పోటీ చేసే అభ్యర్థులకు కుల వివాదం రాజకీయంగా చిచ్చు పెడుతోంది. ముఖ్యంగా ఈ నియోజకవర్గం ఎస్టీ రిజర్వ్‌డ్ కావడంతో అన్ని పార్టీలు లంబాడా తెగకు చెందిన అభ్యర్థులకే టిక్కెట్లు ఇచ్చేందుకు మొగ్గు చూపుతున్నాయి. చాలా సార్లు కొన్ని పార్టీలు గిరిజనులకు కూడా టిక్కెట్లు ఇచ్చాయి. అయితే గిరిజనుల అభ్యర్ధులపై ఎలాంటి ఆరోపణలు, ఫిర్యాదులు లేకపోయినా లంబాడా తెగకు చెందిన అభ్యర్థులు పోటీ చేస్తున్నప్పుడు వారి కుల సమస్యలు రాజకీయ వివాదాలకు కారణమవుతున్నాయి. ఇక్కడ అధికార పార్టీ నుంచి పోటీ చేస్తున్న లంబాడా తెగకు చెందిన నేతలు పలుమార్లు కోర్టులను ఆశ్రయించడంపై పలుమార్లు ఫిర్యాదులు రావడంతో పాటు కోర్టులు కూడా వ్యతిరేకంగా తీర్పులు ఇచ్చాయి.

అయితే ఈసారి కూడా అధికార బీఆర్‌ఎస్ పార్టీ నుంచి టికెట్ పొందిన జాన్సన్ నాయక్‌పై అదే దుమారం మొదలైంది. జాన్సన్ నాయక్ లంబాడా తెగకు చెందినవాడు కాదని, అతని తాత, ముత్తాతలు, తల్లిదండ్రులు క్రైస్తవ మతాన్ని అనుసరిస్తున్నారనే ఆరోపణలు కొనసాగుతున్నాయి. అయితే ఈ ఆరోపణలు చేసింది ఎవరో కాదు స్వయంగా సిట్టింగ్ ఎమ్మెల్యే రేఖానాయక్ కావడంతో ఈ అంశం చర్చనీయాంశంగా మారింది. బీఆర్‌ఎస్‌ నాయకత్వం ఈసారి రేఖానాయక్‌కు కాకుండా కేటీఆర్‌ సన్నిహితుడైన జాన్సన్‌ నాయక్‌కు టికెట్‌ ఇచ్చిన సంగతి తెలిసిందే. జాన్సన్ నాయక్‌కు టికెట్ ఇవ్వడంతో సిట్టింగ్ ఎమ్మెల్యే రేఖానాయక్ తీవ్ర మనస్తాపానికి గురవ్వడమే కాకుండా జాన్సన్ నాయక్‌ను ఉద్దేశించి ఘాటు వ్యాఖ్యలు చేశారు. ఇందులో కుల ప్రస్తావన కీలకంగా మారింది. జాన్సన్ నాయక్ పేరులో క్రైస్తవ మతం ఉందన్న ఆమె ఆరోపణ ప్రాధాన్యత సంతరించుకుంది.

జాన్సన్ నాయక్ ఎమ్మెల్యే అభ్యర్థిగా నామినేషన్ దాఖలు చేసిన వెంటనే, ఎమ్మెల్యే రేఖానాయక్ తన కులం గురించి ఎన్నికల కమిషన్‌కు, ఉన్నతాధికారులకు ఫిర్యాదు చేస్తానని బహిరంగంగా ప్రకటించడంతో అధికార బీఆర్‌ఎస్ పార్టీలో కలకలం రేగింది. మూడు రోజుల నుంచి రేఖానాయక్ ఖానాపూర్ నియోజకవర్గంలోనే మకాం వేసి తన అభిమానులు, సన్నిహితులతో మాట్లాడుతున్నారు. ఇందులో భాగంగానే ఇతర పార్టీల ప్రత్యర్థులపై కాకుండా బీఆర్ఎస్ పార్టీ టికెట్ దక్కించుకున్న జాన్సన్ నాయక్ పై ఎదురుదాడి కొనసాగించాలని రేఖానాయక్ నిర్ణయించుకున్నట్లు సమాచారం. బీఆర్‌ఎస్ పార్టీ తనకు టికెట్ కేటాయించనప్పటికీ వచ్చే ఎన్నికల్లో పోటీ చేస్తానని ఆమె ఇప్పటికే ప్రకటించారు. అయితే ఆమె ఏ పార్టీ నుంచి పోటీ చేస్తారో మరి కొద్ది రోజుల్లోనే చెబుతానన్నారు. కాగా, ఆమె భర్త శ్యామ్ నాయక్ ఇప్పటికే ఆసిఫాబాద్ నియోజకవర్గం నుంచి కాంగ్రెస్ పార్టీ టికెట్ కోసం దరఖాస్తు చేసుకున్నారు. ఖానాపూర్‌ సెగ్మెంట్‌ నుంచి రేఖానాయక్‌ కూడా కాంగ్రెస్‌ టికెట్‌ కోసం దరఖాస్తు చేసుకున్నారని ప్రచారం జరుగుతున్నా.. ఆమె మాత్రం ఈ విషయంపై స్పష్టత ఇవ్వకుండా తప్పించుకుంటున్నారు. జాన్సన్ నాయక్‌పై ఆమె పోటీ చేస్తారని నియోజకవర్గంలో జోరుగా ప్రచారం సాగుతోంది.

2009లోనూ అదే.

2009 అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లోనూ ఖానాపూర్ సెగ్మెంట్‌లో అప్పటి అధికార టీడీపీ అభ్యర్థి సుమన్ రాథోడ్ కులాల అంశం రాజకీయ ప్రకంపనలు సృష్టించింది. సుమన్ రాథోడ్ గెలుపొందినప్పటికీ ఆమెపై పోటీ చేసిన కాంగ్రెస్ అభ్యర్థి హరినాయక్ కులం ఎన్నికల కమిషన్, కోర్టులో ఫిర్యాదులు చేశారు. సుమన్ రాథోడ్ మహారాష్ట్రలోని లంబాడా సామాజిక తెగ ఓబీసీకి చెందిన మతమార్పిడికి చెందినవాడని ఆయన ఫిర్యాదులో పేర్కొన్నారు. అయితే పెళ్లీడు దత్తత వలసల కేసులో.. తల్లిదండ్రుల కులం పిల్లలకు వర్తిస్తుందని హరినాయక్ కోర్టులో నిలదీశారు. సుమన్ రాథోడ్ తల్లితండ్రులు మహారాష్ట్రకు చెందిన వారు కావడంతో పాటు ఆమె కులం కూడా ఓబీసీ పరిధిలోకి వస్తుంది కాబట్టి ఆమెకు ఎస్టీ కులం వర్తిస్తుందని హరినాయక్ వాదించారు.

ఈ విషయంలో సుమన్ రాథోడ్‌పై హైకోర్టు కూడా తీర్పునిచ్చింది. అనంతరం సుమన్ రాథోడ్ కూడా సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించారు. కులం అంశం రాజకీయంగా తీవ్ర చర్చకు దారితీసింది. ఆ తర్వాత సిట్టింగ్ ఎమ్మెల్యే రేఖానాయక్ కులంపై కొంత చర్చ జరిగింది. రేఖానాయక్ కర్నాటకకు చెందినవారని, ఆమె కులం కూడా ఓబీసీ పరిధిలోకి వస్తుందని ఆరోపణలు వచ్చాయి. కానీ ఆమె ఆరోపణలను కొట్టిపారేసింది మరియు తాను అప్పటి ఉమ్మడి ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్రానికి చెందినవాడినని స్పష్టం చేసింది. అయితే బీఆర్ఎస్ పార్టీ నామినేట్ అయిన జాన్సన్ నాయక్ విషయంలో మాత్రం రేఖా నాయక్ స్పష్టమైన ఆరోపణలు చేస్తూ ఫిర్యాదులు చేసేందుకు సిద్ధమవుతున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *