G-20 సమ్మిట్: నేడు G20 నేతల రాక

సునక్, కిషిదా మొదట, సాయంత్రం బిడెన్

బిడెన్ సమావేశాల పట్ల ఉత్సాహంగా ఉన్నారు

ఢిల్లీ చేరుకున్న ప్రధాని మోదీతో చర్చలు

సమావేశంలో పుతిన్ సందేశం లేదు

సమావేశాలకు రాజధాని అంతా సిద్ధమైంది

అదానీ, అంబానీలకు భోజనానికి ఆహ్వానం

మీ కీర్తిని పెంచుకోండి

భారతదేశం వైపు

సానుకూలతను ఉపయోగించండి

పేరు మార్పుపై రాదంటా?: చైనా

‘ఇండియా’ అభ్యర్థన వస్తుందేమో చూద్దాం: ఐరాస

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబరు 7 (ఆంధ్రజ్యోతి): భారత్ వేదికగా జరగనున్న జీ-20 సదస్సుకు వివిధ దేశాల అధినేతలు శుక్రవారం రానున్నారు. బ్రిటన్ ప్రధాని రిషి సునక్, జపాన్ ప్రధాని కిషిదా, అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ సాయంత్రం ఢిల్లీ చేరుకోనున్నారు. కాన్ఫరెన్స్‌లోని ముఖ్యమైన కార్యక్రమాలపై బిడెన్ ఆసక్తిగా ఉన్నారని వైట్ హౌస్ వర్గాలు తెలిపాయి. అతని భార్య జిల్ బిడెన్ కోవిడ్ బారిన పడిన నేపథ్యంలో.. బిడెన్‌కు వరుస పరీక్షలు నిర్వహించారు. ఫలితాలు ప్రతికూలంగా ఉన్నాయని వైట్ హౌస్ ప్రెస్ సెక్రటరీ జీన్ పియర్ వివరించారు. గురువారం సాయంత్రం మరో పరీక్ష ఉంటుందని సమాచారం. కాగా, శుక్రవారం సాయంత్రం భారత్ చేరుకోనున్న బిడెన్.. వెంటనే ప్రధాని మోదీతో భేటీలో పాల్గొంటారు.

జి-20 కూటమికి అమెరికా నిబద్ధతను చూపడం, అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలకు అవకాశాలను అందించడం, వాతావరణం నుంచి సాంకేతికత వరకు కీలకమైన అమెరికా ప్రాధాన్యతలపై పురోగమించడం బిడెన్ కార్యాచరణగా ఉంటుందని వైట్‌హౌస్ నేషనల్ సెక్యూరిటీ కౌన్సిల్ కోఆర్డినేటర్ జాన్ కిర్బీ తెలిపారు. జీ-20 సదస్సుకు మోదీ నాయకత్వం వహించారని కొనియాడారు. జి-20 సమావేశానికి ఢిల్లీ సర్వం సిద్ధమైంది. ఆయా దేశాల అధినేతలు, ప్రతినిధులు శుక్రవారం రానున్నారు. సదస్సుకు గైర్హాజరైన రష్యా అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్ వీడియో సందేశాన్ని విడుదల చేయడం లేదు. విదేశాంగ మంత్రి సెర్గీ లావ్రోవ్ మొత్తం వ్యవహారాన్ని పర్యవేక్షిస్తున్నారు. జి-20 సదస్సుకు బిడెన్ సహా పలు పాశ్చాత్య దేశాల అధినేతలు హాజరవుతున్నందున పుతిన్ ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నట్లు తెలుస్తోంది. గత నెలలో దక్షిణాఫ్రికాలో జరిగిన బ్రిక్స్ సదస్సులోనూ రష్యా ప్రతినిధిగా లావ్రోవ్ పాల్గొన్నారు. చివర్లో పుతిన్ వీడియో సందేశం ఇచ్చారు. ఉక్రెయిన్ విషయంలో పశ్చిమ దేశాల తీరుపై తీవ్ర స్థాయిలో ధ్వజమెత్తారు.

అతను G20 సదస్సులో పాల్గొనడు. ఇదిలావుండగా, సదస్సుకు హాజరయ్యే విదేశీ నాయకులలో భారతదేశానికి చేరుకునే వారిలో బ్రిటన్ ప్రధాని రిషి సునక్ మొదటి వ్యక్తి. శుక్రవారం మధ్యాహ్నం 1.40 గంటలకు ఆయన రానున్నారు. జపాన్ ప్రధాని కిషిదా 2.15 గంటలకు ఢిల్లీలో దిగనున్నారు. కాగా, నైజీరియా అధ్యక్షుడు బోలా అహ్మద్ టినిబు మంగళవారం వచ్చారు. మారిషస్ అధ్యక్షుడు మరియు యూరోపియన్ యూనియన్ ప్రతినిధులు గురువారం వచ్చారు. కెనడా ప్రధాని జస్టిన్ ట్రూడో రాత్రి 7 గంటలకు, చైనా ప్రధాని లీ కియాంగ్ రాత్రి 7.45 గంటలకు దిగనున్నారు. అర్జెంటీనా, ఇటలీ, దక్షిణాఫ్రికా, బంగ్లాదేశ్, జపాన్, సౌదీ అరేబియా, కొరియా, ఈజిప్ట్, ఆస్ట్రేలియా, యూఏఈ, నెదర్లాండ్స్, బ్రెజిల్, ఇండోనేషియా, టర్కీ, స్పెయిన్, సింగపూర్ దేశాధినేతలు, ఆఫ్రికన్ యూనియన్ ప్రతినిధులు శుక్రవారం రానున్నారు. జర్మనీ ఛాన్సలర్ స్కోల్జ్ మరియు ఫ్రెంచ్ అధ్యక్షుడు మాక్రాన్ శనివారం హాజరవుతారు. కేంద్ర సహాయ మంత్రులు విమానాశ్రయంలో వారికి స్వాగతం పలుకుతారు.

2G201.jpg

బిడెన్‌కు గట్టి భద్రత

అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ శుక్రవారం సాయంత్రం 6.55 గంటలకు పామ్ విమానాశ్రయానికి చేరుకుంటారు. కేంద్ర మంత్రి జనరల్ వీకే సింగ్ ఆయనకు స్వాగతం పలుకుతారు. బిడెన్ మరియు US ప్రతినిధి బృందం ITC మౌర్య హోటల్‌లో బస చేయనున్నారు. అమెరికా అధ్యక్షుడితో జరిగే సదస్సులో భారత ప్రధాని మోదీ స్వచ్ఛ ఇంధనం, వాతావరణ మార్పులపై చర్చించనున్నారు. బిడెన్ గురువారం భారత్‌కు బయలుదేరారు. ఢిల్లీలో ఆయనకు మూడంచెల భద్రత కల్పించనున్నారు. అమెరికా అధ్యక్షుడి వాహనం, కాడిలాక్ కారు ‘బీస్ట్’ను బోయింగ్ సి-17 గ్లోబ్ మాస్టర్ 3లో తీసుకురానున్నారు. ఇదిలా ఉండగా, అతని భార్య జిల్ కోవిడ్‌కు పాజిటివ్ పరీక్షించడంతో, బిడెన్ సందర్శనపై సందేహాలు ఉన్నాయి. రెండు ప్రతికూల పరీక్షలు బిడెన్ ప్రయాణానికి మార్గం సుగమం చేశాయి.

రేపటి విందుకి గౌతమ్ అదానీ!

శనివారం రాత్రి జీ20 నేతల గౌరవార్థం మోదీ విందుకు భారత్ 500 మంది పారిశ్రామికవేత్తలకు ఆహ్వానాలు పంపింది. వీరిలో అదానీ గ్రూప్ చైర్మన్ గౌతమ్ అదానీ, రిలయన్స్ ఇండస్ట్రీస్ చైర్మన్ ముఖేష్ అంబానీ, టాటా సన్స్ చైర్మన్ ఎన్.చంద్రశేఖరన్ పాల్గొంటారు.

ఒడిశా గిరిజన మహిళ సదస్సుకు

9vzm2.jpg

సాలూరు రూరల్, సెప్టెంబర్ 7: ఒడిశాలోని కోరాపుట్ జిల్లాలోని మారుమూల గ్రామమైన నౌగూడకు చెందిన రైమతి ఘుయూరియా(36) అనే గిరిజన మహిళా రైతుకు జీ-20 సదస్సులో పాల్గొనే అరుదైన అవకాశం లభించింది. ఇందుకోసం ఆమె గురువారం ఢిల్లీకి చేరుకున్నారు. భారతదేశంలో జరుగుతున్న చిరుధాన్యంపై ఈ నెల 9న ఆమె ప్రదర్శన ఇవ్వనుంది. సేంద్రియ పద్ధతుల్లో చిరు ధాన్యాల సాగు గురించి వివరిస్తామన్నారు. రైమతి ఘుయూరియా 72 కంటే ఎక్కువ రకాల సాంప్రదాయ దేశీ విత్తనాలను భద్రపరుస్తుంది. వాటిలో మిల్లెట్, రాగులు, పెసల్ మరియు పప్పులు ఉన్నాయి. ఆమె కుటుంబంలో, మునుపటి తరం భద్రపరిచిన సాంప్రదాయ విత్తనాలను ఆధునిక పద్ధతుల జోడింపుతో జాగ్రత్తగా చూసుకుంటారు. గిరిజన రైతుల బృందంగా ఏర్పడి 2,500 మంది రైతులకు సేంద్రియ వ్యవసాయం, దేశీయ వరి విత్తనాల తయారీ, వరి, పప్పుధాన్యాల సాగుపై అవగాహన కల్పిస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-08T05:29:00+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *