రాహుల్ గాంధీ: దేశంలో వ్యవస్థలపై దాడి

మైనారిటీలు, దళితులపై దౌర్జన్యాలు

భారతదేశంలో హింస, వివక్ష పెరిగిపోతోంది

రష్యా-ఉక్రెయిన్ వివాదంలో కేంద్ర ప్రభుత్వం

వైఖరితో ఏకీభవిస్తున్నాను: బ్రస్సెల్స్‌లో రాహుల్

లండన్, సెప్టెంబర్ 8: భారతదేశంలో ప్రజాస్వామ్య వ్యవస్థలపై పూర్తి దాడి జరుగుతోందని కాంగ్రెస్ అధినేత రాహుల్ గాంధీ అన్నారు. వ్యవస్థలను అణిచివేసేందుకు జరుగుతున్న ప్రయత్నాలపై యూరోపియన్ యూనియన్ (ఈయూ) వర్గాల్లో ఆందోళనలు వ్యక్తమవుతున్నాయన్నారు. ఐరోపా పర్యటనలో భాగంగా బ్రస్సెల్స్‌లో శుక్రవారం ఆయన మీడియాతో మాట్లాడారు. నిజానికి భారతదేశంలో మైనార్టీలతో పాటు దళితులు, గిరిజనులు, అట్టడుగు కులాలపై కూడా దాడులు జరుగుతున్నాయని, దేశ స్వరూపాన్ని మార్చే ప్రయత్నం జరుగుతోందని రాహుల్ ఆరోపించారు. రష్యా-ఉక్రెయిన్ వివాదంపై కేంద్ర ప్రభుత్వ వైఖరితో ప్రతిపక్ష పార్టీలు ఏకీభవిస్తున్నాయన్నారు. పెద్ద దేశమైన భారత్‌కు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న ఇతర దేశాలతో ద్వైపాక్షిక సంబంధాలు ఉండటం సహజమేనన్నారు.

జి-20 సదస్సుకు భారత్‌ ఆతిథ్యమివ్వడం మంచి విషయమని, అయితే ఈ కార్యక్రమానికి కాంగ్రెస్‌ అధ్యక్షుడు ఖర్గేను ఆహ్వానించకపోవడం 60% జనాభాకు ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్న నాయకుడికి విలువ ఇవ్వని బిజెపి ప్రభుత్వ మనస్తత్వాన్ని ప్రతిబింబిస్తుందని రాహుల్ అన్నారు. భారతదేశంలో హింస, వివక్ష పెరిగిపోతోందని, దేశ ప్రజాస్వామ్య వ్యవస్థలపై పూర్తి స్థాయిలో దాడులు జరుగుతున్నాయని అందరికీ తెలుసునని అన్నారు. ఈ విషయాలపై యూరోపియన్ పార్లమెంటేరియన్లు కూడా చాలా ఆందోళన చెందుతున్నారని, వారు కూడా తన వాదనతో ఏకీభవిస్తున్నారని ఆయన అన్నారు. కాశ్మీర్ భారత్‌లో అంతర్భాగమని, ఈ విషయంలో ఇతరులు జోక్యం చేసుకోవాల్సిన అవసరం లేదని అన్నారు. మరోవైపు, జీ-20 సదస్సు నేపథ్యంలో దేశం పేరు మార్పుపై చర్చ జరగడం, సోషల్ మీడియాలో భయాందోళనలకు దారితీయడం సమస్యను పక్కదారి పట్టించే ఎత్తుగడ అని రాహుల్ గాంధీ అన్నారు. ‘క్రోనీ క్యాపిటలిజం’ గురించి తాము ఆందోళన చేసిన ప్రతిసారీ ఇలాంటి నాటకీయ వివాదాలు తెరపైకి వస్తాయని అదానీ చెప్పారు. విపక్షాల కూటమికి భారత్ అని పేరు పెట్టడం ప్రధాని మోదీని కలవరపెడుతుందని, అందుకే దేశం పేరు మార్చాలని అనుకుంటున్నారని ఎద్దేవా చేశారు. బ్రస్సెల్స్ నుంచి పారిస్ వెళ్లిన రాహుల్… అక్కడి నుంచి వారాంతంలో నెదర్లాండ్స్, నార్వేల్లో పర్యటించనున్నారు. ఆయా దేశాల పార్లమెంటేరియన్లతో సమావేశాలతో పాటు ఇండియన్ ఓవర్సీస్ కాంగ్రెస్, స్థానిక ప్రవాస సంస్థలు నిర్వహించే కార్యక్రమాల్లో పాల్గొంటారు.

దేశాన్ని విచ్ఛిన్నం చేసే ప్రయత్నం: ఖర్గే

భారత్-భారత్ వివాదాన్ని బీజేపీ ఎందుకు తెరపైకి తెచ్చిందని ఖర్చే ఖండించారు. దేశాన్ని సమైక్యంగా ఉంచే పనిలో కాంగ్రెస్ పనిచేస్తుంటే, దాన్ని విచ్ఛిన్నం చేసేందుకు బీజేపీ ప్రయత్నిస్తోందని ఆరోపించారు. ఇండియా అనే పదాన్ని బీజేపీ అంతగా ద్వేషిస్తుంటే స్టార్టప్ ఇండియా, డిజిటల్ ఇండియా, స్కిల్ ఇండియా, ఖేలో ఇండియా, మేక్ ఇన్ ఇండియా వంటి పథకాలకు ఆ పేరు ఎందుకు పెట్టారు? భారత్‌పై తమకు ఎంతో ప్రేమ ఉందని, రాహుల్ గాంధీ పాదయాత్రకు భారత్ జోడో యాత్ర అని పేరు పెట్టారని గుర్తు చేశారు. హింసతో అల్లాడుతున్న మణిపూర్‌ను ప్రధాని మోదీ పట్టించుకోవడం లేదన్నారు. మరోవైపు జి-20 సదస్సుకు సంబంధించి ఢిల్లీలోని ప్రతి పిల్లర్‌పైనా మోదీ ఫొటోలు మాత్రమే ఉన్నాయి. ఆ పోస్టర్లపై తన కేబినెట్ మంత్రులు, మహాత్మా గాంధీ, జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ ఫోటోలు లేవని ఆరోపించారు. అన్నీ తనవేనా అని ఖర్గే ప్రశ్నించారు. కాగా, సనాతన ధర్మానికి వ్యతిరేకంగా ఉదయనిధి స్టాలిన్ చేసిన వ్యాఖ్యలపై ఖర్గే స్పందించారు. మతం మరియు రాజకీయాలు రెండూ వేర్వేరు సబ్జెక్ట్‌లని చెప్పారు.

జీ20 విందు… ఖర్గేకు అందని ఆహ్వానం

రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ము G20 సమ్మిట్‌కు వచ్చే అతిథులతో పాటు మాజీ ప్రధాన మంత్రులకు శనివారం విందు ఇవ్వనున్నారు. ఈ కార్యక్రమానికి ఖర్గేకు ఆహ్వానం అందలేదు. ఈ విషయాన్ని ఖర్గే కార్యాలయం ధృవీకరించింది. ఈ విందుకు కేంద్ర మంత్రులు, సహాయ మంత్రులు, అన్ని రాష్ట్రాల సీఎంలు, భారత ప్రభుత్వ కార్యదర్శులు, ఇతర ముఖ్య అతిథులను ఆహ్వానించారు. అయితే ఏ రాజకీయ పార్టీ నాయకుడిని ఆహ్వానించలేదని సమాచారం. కాగా, జీ-20 విందుకు ఆహ్వానితుల జాబితా నుంచి దళిత నేత ఖర్గే పేరును తొలగించడం కుల వివక్ష అని తమిళనాడు కాంగ్రెస్ నేత మోహన్ కుమారమంగళం ఆరోపించారు. మోడీ ఉంటే మనువు ఉన్నట్లే. మనువు వారసత్వాన్ని ప్రధాని మోదీ కొనసాగిస్తున్నారని ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. అయోధ్యలోని రామమందిర భూమి పూజకు మాజీ రాష్ట్రపతి రామ్‌నాథ్ కోవింద్‌ను ఆహ్వానించలేదని, కొత్త పార్లమెంట్ భవన ప్రారంభోత్సవానికి రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్మును ఆహ్వానించలేదని కుమారమంగళం గుర్తు చేశారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-09T03:22:36+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *