సుప్రీంకోర్టు: సయోధ్య కుదరకపోతే స్పందిస్తాం

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-09T03:39:10+05:30 IST

ఎన్నికల వ్యవహారాల్లో జోక్యం చేసుకోబోమని సుప్రీం కోర్టు మరోసారి స్పష్టం చేసింది. అయితే ఎన్నికల ప్రక్రియలో అభ్యర్థులకు/రాజకీయ పార్టీలకు సమాన న్యాయం జరగని పక్షంలో తప్పనిసరిగా జోక్యం చేసుకోవాలని స్పష్టం చేసింది. లడఖ్‌లో జమ్ముకశ్మీర్ నేషనల్ కాన్ఫరెన్స్ పార్టీకి నాగలి గుర్తును కేటాయించడాన్ని వ్యతిరేకిస్తూ దాఖలైన పిటిషన్‌పై విచారణ సందర్భంగా జస్టిస్ విక్రమనాథ్, జస్టిస్ అసనుద్దీన్ అమానుల్లాలతో కూడిన ధర్మాసనం ఈ వ్యాఖ్యలు చేసింది.

    సుప్రీంకోర్టు: సయోధ్య కుదరకపోతే స్పందిస్తాం

ఎన్నికల ప్రక్రియలో అభ్యర్థులకు/పార్టీలకు జరిగిన అన్యాయం జోక్యం చేసుకోకూడదు: సుప్రీంకోర్టు

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 8: ఎన్నికల వ్యవహారాల్లో జోక్యం చేసుకోబోమని సుప్రీం కోర్టు మరోసారి స్పష్టం చేసింది. అయితే ఎన్నికల ప్రక్రియలో అభ్యర్థులకు/రాజకీయ పార్టీలకు సమాన న్యాయం జరగని పక్షంలో తప్పనిసరిగా జోక్యం చేసుకోవాలని స్పష్టం చేసింది. లడఖ్‌లో జమ్ముకశ్మీర్ నేషనల్ కాన్ఫరెన్స్ పార్టీకి నాగలి గుర్తును కేటాయించడాన్ని వ్యతిరేకిస్తూ దాఖలైన పిటిషన్‌పై విచారణ సందర్భంగా జస్టిస్ విక్రమనాథ్, జస్టిస్ అసనుద్దీన్ అమానుల్లాలతో కూడిన ధర్మాసనం ఈ వ్యాఖ్యలు చేసింది. లడఖ్ హిల్ డెవలప్‌మెంట్ కౌన్సిల్ ఎన్నికల్లో నేషనల్ కాన్ఫరెన్స్ పార్టీ అభ్యర్థులకు నాగలి గుర్తుల కేటాయింపును సమర్థిస్తూ హైకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పుపై లడఖ్ అధికారులు సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించారు. ఈ పిటిషన్‌ను విచారించిన సుప్రీంకోర్టు ఆసక్తికర వ్యాఖ్యలు చేసింది. “ఒకసారి ఎన్నికల ప్రక్రియ ప్రారంభమైతే.. నోటిఫికేషన్ వెలువడిన తర్వాత.. ఎన్నికల వ్యవహారాల్లో కోర్టులు జోక్యం చేసుకోవు. సాధారణ పరిస్థితుల్లో కోర్టులు అనుకూలించవు. కానీ, సమస్యలు వచ్చినప్పుడు మాత్రం కచ్చితంగా స్పందిస్తాయి. “కోర్టులు అభ్యర్థులు లేదా రాజకీయ పార్టీలకు పరిపాలన సమాన న్యాయం చేయకపోతే ఖచ్చితంగా ఎన్నికల ప్రక్రియలో జోక్యం చేసుకోండి” అని ధర్మాసనం స్పష్టం చేసింది. లడఖ్ హిల్ డెవలప్‌మెంట్ కౌన్సిల్ ఎన్నికల పాత నోటిఫికేషన్‌ను రద్దు చేసి, తాజాగా నోటిఫికేషన్ జారీ చేయాలని ఆదేశించింది. నేషనల్ కాన్ఫరెన్స్ పార్టీకి నాగలి గుర్తును ఇచ్చిన హైకోర్టు.. లడఖ్ అధికారులకు రూ.

అన్ని VVPATలను లెక్కించడం అసాధ్యం.

ఈవీఎంల ట్యాంపరింగ్ అసాధ్యమని కేంద్ర ఎన్నికల సంఘం (ఈసీ) మరోసారి స్పష్టం చేసింది. త్వరలో సార్వత్రిక ఎన్నికలు జరగనున్న నేపథ్యంలో ఈవీఎంలకు మద్దతుగా సుప్రీంకోర్టుకు అఫిడవిట్ సమర్పించింది. సాంకేతికంగానూ, పరిపాలనాపరంగానూ తాము తీసుకున్న కట్టుదిట్టమైన భద్రతా చర్యల కారణంగా ఎవరూ ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ ఈవీఎంలను ట్యాంపరింగ్‌ చేసేందుకు వీల్లేదని తేల్చి చెప్పింది. అనధికార వ్యక్తులు ఈవీఎం/వీవీప్యాట్‌లను తెరవడానికి అనుమతించబోమని.. వాటిని స్ట్రాంగ్‌రూమ్‌లో భద్రపరిచే ముందు, తర్వాత, ఎప్పుడు మార్పులు చేసే అవకాశం ఉండదని పేర్కొంది. అసోసియేషన్ ఫర్ డెమోక్రటిక్ రిఫార్మ్స్ (ADR) దాఖలు చేసిన PIL ఓటర్ వెరిఫైయబుల్ పేపర్ ఆడిట్ (VVPAT) రికార్డులను వ్యతిరేకించింది. అది లెక్కించడం అసాధ్యం. వీవీప్యాట్‌లు ఓట్ల లెక్కింపు కోసం కాదని, పోలింగ్‌ బూత్‌లో ఓటరు ఓటు వేసినట్లు నిర్ధారించుకోవడానికి మాత్రమేనని స్పష్టం చేసింది. ఈవీఎంలో పోలైన ఓట్ల వెరిఫికేషన్‌లో ఈ స్లిప్పులన్నింటినీ లెక్కించలేమని తేల్చారు. ఏపీ మాజీ సీఎం చంద్రబాబు సహా 21 మంది ప్రతిపక్ష నేతలు 2019లో దాఖలు చేసిన పిటిషన్‌ను విచారించిన సుప్రీంకోర్టు. వీవీప్యాట్ స్లిప్‌లను తనిఖీ చేసేందుకు ప్రతి నియోజకవర్గం నుంచి ఐదు పోలింగ్‌ కేంద్రాల్లోని ఈవీఎంలను పరిశీలించాలని తీర్పునిచ్చిన విషయాన్ని ఈసీ గుర్తు చేసింది. ఇంతకుముందు ఒక పోలింగ్ బూత్ నుండి మాత్రమే VVPATలను తనిఖీ చేసేవారు. ఇప్పటి వరకు 38,156 వీవీప్యాట్ బ్యాలెట్ స్లిప్పులను లెక్కించి కంట్రోల్ యూనిట్‌తో పోల్చి చూడగా.. ఒక్క ఓటు కూడా ఒక అభ్యర్థికి కాకుండా మరో అభ్యర్థికి బదిలీ అయినట్లు గుర్తించలేదని వివరించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-09T03:39:10+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *