స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ కేసు: ఆధారాలుంటే అర్ధరాత్రి గొడవ ఎందుకు? ఇది కుట్ర కాదా?

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-09T14:28:37+05:30 IST

2015లో టీడీపీ ప్రభుత్వం స్కిల్‌ డెవలప్‌మెంట్‌-సీమెన్స్‌ ప్రాజెక్టును తీసుకొచ్చింది. ఈ ప్రాజెక్టు వ్యయం 3,356 కోట్లు. ఇందులో రాష్ట్ర ప్రభుత్వ వాటా 10 శాతం. మిగిలిన 90 శాతం సీమెన్స్ కంపెనీ మరియు డిజైన్ టెక్ భరించేలా ఒప్పందం కుదుర్చుకుంది. కానీ వైసీపీ ప్రభుత్వం మాత్రం ఈ ప్రాజెక్టులో అవినీతికి పాల్పడుతోందని ఆరోపించారు. డిసెంబర్ 2020లో విజిలెన్స్ విచారణకు ఆదేశించగా.. ఫిబ్రవరి 9, 2021న ఏసీబీ విచారణకు ఆదేశించింది. అప్పటి నుంచి నిజానిజాలు బయటపెట్టకుండా చంద్రబాబును దోషిగా నిలబెట్టాలనే ఏకైక లక్ష్యంతో జగన్ ప్రభుత్వం ఈ విచారణ చేపట్టాలని నిర్ణయించింది.

స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ కేసు: ఆధారాలుంటే అర్ధరాత్రి గొడవ ఎందుకు?  ఇది కుట్ర కాదా?

ఏపీలో తమ ప్రభుత్వంపై ప్రజల్లో తీవ్ర వ్యతిరేకత ఉందని తేలినప్పుడల్లా వైసీపీ అండ్ గ్యాంగ్ ఫిరాయింపు రాజకీయాలు చేయడం సర్వసాధారణమైపోయింది. టీడీపీ ప్రభుత్వ హయాంలో స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్టులో అవకతవకలు జరిగాయని ఇటీవల వైసిపి ప్రభుత్వం ఆరోపిస్తోంది. రూ.550 కోట్ల కుంభకోణం జరిగినట్లు సీఐడీ చీఫ్ సంజయ్ ప్రెస్ మీట్ లో వెల్లడించారు. అయితే ఈ ప్రాజెక్టులో రూ.3,300 కోట్ల కుంభకోణం జరిగిందని జగన్ ప్రభుత్వం తన సొంత మీడియా ద్వారా కథనాలు ప్రసారం చేసింది. దీంతో నిజానిజాలు తెలుసుకునేందుకు సీఐడీ రంగంలోకి దిగింది. కానీ విచారణ పేరుతో జగన్నాటకానికి తెరలేపారు. కొన్ని అంశాలను మాత్రమే పరిశీలించాలని షరతులు విధించింది.. కీలకమైన సాక్ష్యాలను పట్టుకోవద్దని షరతులు విధించింది. చంద్రబాబును దోషిగా నిలబెట్టడమే లక్ష్యంగా జగన్ ప్రభుత్వం ఈ విచారణ చేపట్టాలని నిర్ణయించింది. ఇప్పుడు అదే ఫార్ములాను వర్తింపజేస్తున్నారు.

స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్ట్‌లో ప్రభుత్వం తన వాటాగా డిజైన్ టెక్‌కు రూ.370 కోట్లు విడుదల చేసింది. ఇందులో సీమెన్స్‌కు రూ.48.72 కోట్లు ఇచ్చారు. మిగిలిన నిధుల్లో రూ.241.78 కోట్లు స్కిల్లర్ టెక్ అనే కంపెనీకి చెల్లించారు. ఈ కంపెనీ నుండి అలైడ్ కంప్యూటర్స్ ఇంటర్నేషనల్ (ACI)కి చెల్లింపులు జరిగాయి. ప్రభుత్వం నుంచి ప్రాజెక్టులు తీసుకున్న కంపెనీలు పన్నులు చెల్లించాలి. అయితే, పన్ను చెల్లింపులను ఆదా చేసేందుకు డిజైన్ టెక్ సంస్థ దాదాపు ఏడు కోట్ల రూపాయలను స్వాహా చేసిందని పూణేకు చెందిన జిఎస్‌టి ఇంటెలిజెన్స్ యూనిట్ 2017లో ధృవీకరించింది. డిజైన్ టెక్ ఎండీపై కేసు నమోదు చేశారు. నిజానికి ఈ ప్రాజెక్టులో స్కామ్ ఉందని భావిస్తే ముందుగా ప్రభుత్వంతో ఒప్పందం కుదుర్చుకున్న డిజైన్ టెక్ కంపెనీ ప్రతినిధులను విచారించాలి. ఎందుకంటే పన్ను ఎగవేత మరియు లావాదేవీలకు కంపెనీ ప్రతినిధులే బాధ్యత వహించాలి. ప్రైవేట్ కంపెనీల పన్ను ఎగవేతను చంద్రబాబుపై రుద్దేందుకు వైసిపి ప్రభుత్వం ప్రయత్నిస్తోంది. సీమెన్స్ ప్రాజెక్టులో ప్రభుత్వం తరపున కార్యదర్శిగా వ్యవహరించిన గంటా సుబ్బారావు, స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ కార్పొరేషన్ డైరెక్టర్ లక్ష్మీనారాయణపై కేసులు నమోదయ్యాయి. ప్రభుత్వం తరపున స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ ప్రిన్సిపల్ సెక్రటరీ ఎల్.ప్రేమచంద్రారెడ్డి ప్రాజెక్టు అగ్రిమెంట్‌పై సంతకం చేశారు. గంటా సుబ్బారావు సాక్షిపై మాత్రమే సంతకం చేశారు. ప్రేమచంద్రారెడ్డి హయాంలోనూ డిజైన్ టెక్ కోసం నిధులు విడుదలయ్యాయి. అయితే ఈ కేసు దర్యాప్తులో ఇప్పటి వరకు ప్రేమచంద్రారెడ్డికి సీఐడీ నోటీసులు ఇచ్చి విచారణకు పిలిచిందా? మీరు అతన్ని అడిగారా? అన్న విషయం మిస్టరీగా మారింది

సిమెన్స్ మరియు డిజైన్ టెక్ కంపెనీల ఎండీలుగా ఉన్న వ్యక్తులు తమ సొంత లాభం కోసం షెల్ కంపెనీలను ఏర్పాటు చేయడం ద్వారా పన్ను ఎగవేతకు పాల్పడవచ్చు. ఈ వ్యవహారంలో కుట్ర జరిగితే జీఎస్టీ, ఈడీ విచారణలో తేలుతుంది. అయితే ఈ కేసుకు సంబంధించి మాజీ సీఎం చంద్రబాబు అరెస్టయ్యారు. స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్టులో ప్రభుత్వానికి నష్టం వాటిల్లిందని సీఐడీ చీఫ్ సంజయ్ అంటున్నారు. అసలు ప్రాజెక్టును పరిశీలిస్తే.. ప్రాజెక్టులో మౌలిక వసతుల కల్పన కింద ప్రభుత్వం 10 శాతం నిధులు వెచ్చిస్తే.. మిగిలిన 90 శాతం వ్యయం కింద సీమెన్స్ ఇంత విలువైన సాఫ్ట్‌వేర్‌ను అందజేస్తుంది. అంతే కాకుండా 2,986 కోట్లు సీమెన్స్ పెట్టుబడిగా వినియోగిస్తుందా అంటే అదీ లేదు. అప్పటి ప్రభుత్వం చేసుకున్న ఒప్పందంలో ఇది స్పష్టంగా ఉంది. అయితే ఇందులో అవకతవకలు జరుగుతున్నాయి. ఈ ప్రాజెక్టుపై వైసీపీ నేతలు మాట్లాడుతున్నారు. కొందరు రూ.370 కోట్లు, మరికొందరు రూ.240 కోట్లు అంటూ స్టేట్ మెంట్లు ఇస్తున్నారు. డిజైన్ టెక్ కంపెనీ జీఎస్టీని తప్పించుకుంటే, ప్రభుత్వం దానితో ఏమి చేయాలి? ఇది కుట్ర అని టీడీపీ అభిమానులు మండిపడుతున్నారు. ఆధారాలుంటే అర్థరాత్రి పోలీసులు హంగామా చేయాల్సిన అవసరం ఏమొచ్చింది? అంతేకాదు ఈ ప్రాజెక్టులో నిధుల దుర్వినియోగం జరగలేదని హైకోర్టు గతంలోనే చెప్పిందని టీడీపీ నేత ధూళిపాళ్ల నరేంద్ర స్పష్టం చేశారు. ఈ కేసులో 20 నెలలుగా చంద్రబాబు పేరు లేదని ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు.

ఇది కూడా చదవండి:

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-09T14:31:21+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *