G20 Meeting : G20 ముగింపు.. ఉగ్రవాదం!

జీ20 ముగింపు.. ఉగ్రవాదం అంతం!

ఉగ్రవాదాన్ని ఏ రూపంలోనైనా ఖండిస్తున్నాం

ఆర్థిక, వస్తు, రాజకీయ

సహకారం లేకుండా చేస్తాం

మతోన్మాదానికి వ్యతిరేకంగా రాజీలేని పోరాటం

మత స్వేచ్ఛ, భావ ప్రకటనా స్వేచ్ఛ,

కమ్యూనిటీ హక్కులు కీలకం

దేశాల పరిస్థితులను బట్టి

శిలాజ ఇంధనాల వినియోగం తగ్గింపు

అవినీతికి వ్యతిరేకంగా అంతర్జాతీయ పోరాటం

‘న్యూఢిల్లీ నేతల ప్రకటన’

అనే G20 సంయుక్త ప్రకటన

ఇది చారిత్రాత్మకమని మోదీ సంతోషం వ్యక్తం చేశారు

ఉక్రెయిన్ సమస్యపై అభిప్రాయ భేదాలు

మార్పులు చేర్చిన తర్వాత మాత్రమే డిక్లరేషన్ ఆమోదం

ఉక్రెయిన్ యుద్ధంతో విశ్వాసం పోయింది

దాన్ని తిరిగి పొందేందుకు కృషి చేద్దాం

జీ20 సదస్సులో మోదీ ప్రసంగం

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 9: ఉగ్రవాదాన్ని ఏ రూపంలోనైనా ఖండించాల్సిందేనని జీ20 కూటమి స్పష్టం చేసింది. ఈ మేరకు ఉగ్రవాద సంస్థలకు ఆశ్రయం, ఆర్థిక, రాజకీయ, వస్తుపరమైన సాయం అందకుండా నిరోధించడం ద్వారా వివిధ దేశాల మధ్య అంతర్జాతీయ సహకారాన్ని బలోపేతం చేయాలని పిలుపునిచ్చారు. మతపరమైన వ్యక్తులు, చిహ్నాలు మరియు మత గ్రంథాలపై ఏ విధమైన ద్వేషాన్ని ఖండిస్తున్నట్లు G20 ప్రకటించింది. మతస్వేచ్ఛ, భావప్రకటనా స్వేచ్ఛ, శాంతియుత సభలు, సంఘాలు ఏర్పాటు చేసుకునే హక్కు చాలా ముఖ్యమని, వాటిని బలోపేతం చేసేందుకు కృషి చేస్తామని పేర్కొంది. విద్యకు అధిక ప్రాధాన్యత ఇస్తానని, అందరికీ విద్య అందేలా చర్యలు తీసుకుంటామని పేర్కొన్నారు. శిలాజ ఇంధనాలు, బొగ్గు వినియోగం తగ్గించాలని చెబుతున్నప్పుడు ఆయా దేశాల ప్రత్యేక పరిస్థితులను దృష్టిలో పెట్టుకోవాలి. ఈ మేరకు శనివారం ఢిల్లీలో జరిగిన జీ20 సదస్సులో ‘న్యూఢిల్లీ లీడర్స్ డిక్లరేషన్’ పేరుతో రూపొందించిన సంయుక్త ప్రకటనను ఏకగ్రీవంగా ఆమోదించారు. ఉక్రెయిన్ సంక్షోభంపై జీ20 సభ్య దేశాల మధ్య భిన్నాభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్న నేపథ్యంలో.. ఈసారి ఉమ్మడి ప్రకటన ఉండకపోవచ్చన్న అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. అయితే, ఉక్రెయిన్‌లో సంక్షోభం తాలూకు పేరా మార్చిన తర్వాత డిక్లరేషన్ ఆమోదించబడింది. ఇది భారత జీ20 నాయకత్వం సాధించిన విజయంగా ప్రధాని మోదీ అభివర్ణించారు.

న్యూఢిల్లీ నేతల ప్రకటనలోని ముఖ్యాంశాలు

  • అంతర్జాతీయ శాంతి భద్రతలకు ఉగ్రవాదం అత్యంత తీవ్రమైన ముప్పు. జాత్యహంకారం, కులతత్వం, అసహనం… ఏ రూపంలో ఉన్నా, ఏ పేరుతోనైనా ఉగ్రవాదాన్ని ఖండిస్తున్నాం. అన్ని మతాలు శాంతికి కట్టుబడి ఉన్నాయన్న వాస్తవాన్ని గుర్తిస్తూ, మతం, మత విశ్వాసాల పేరుతో జరుగుతున్న ఉగ్రవాదాన్ని ఖండిస్తున్నాం. ఉగ్రవాదాన్ని ఎదుర్కోవడానికి అంతర్జాతీయ చట్టంపై ఆధారపడిన సమగ్ర వ్యూహాన్ని ఉపయోగించాలి. ఉగ్రవాదానికి ఆర్థిక, భౌతిక మరియు రాజకీయ మద్దతును నివారించాలి. ఉగ్రవాద సంస్థలకు ఆశ్రయం ఇవ్వొద్దు.

  • మతపరమైన వ్యక్తులు, చిహ్నాలు లేదా మతపరమైన గ్రంథాలపై ఎలాంటి ద్వేషాన్ని అయినా G20 వ్యతిరేకిస్తుంది. మత స్వేచ్ఛ, భావప్రకటనా స్వేచ్ఛ, శాంతియుతంగా సమావేశమయ్యే హక్కు మరియు సహవాసం అనేవి పరస్పరం ఆధారపడటమే కాదు, పరస్పరం బలపడతాయి. మతం లేదా విశ్వాసం ఆధారంగా ద్వేషం మరియు అసహనాన్ని ఎదుర్కోవడంలో ఈ హక్కులు కీలక పాత్ర పోషిస్తాయి.

  • అవినీతిపై జీ20 రాజీలేని వైఖరిని అవలంబిస్తోంది. ఇందుకోసం మూడు సూత్రాలను అవలంబించారు. 1. అవినీతికి వ్యతిరేకంగా పోరాటంలో భాగంగా దర్యాప్తు సంస్థల మధ్య అంతర్జాతీయ సహకారం మరియు సమాచార మార్పిడిని బలోపేతం చేయాలి. 2. అక్రమ ఆస్తుల సంపాదన ప్రక్రియను పటిష్టం చేయాలి. 3. అవినీతిని నిరోధించడానికి బాధ్యత వహించే ప్రభుత్వ సంస్థలు మరియు అధికారుల సామర్థ్యం మరియు అంకితభావం పెంచాలి. నేరస్థులు కూడబెట్టిన సంపదను స్వాధీనం చేసుకుని సంబంధిత బాధితులు మరియు దేశాలకు అప్పగించే ప్రయత్నాలకు G20 మద్దతు ఇస్తుంది.

  • ప్రపంచవ్యాప్తంగా మహిళలపై వాతావరణ మార్పు ప్రభావంతో, G20 కేంద్రంగా లింగ సమానత్వంతో వాతావరణ మార్పులపై చర్య తీసుకోవాలని నిర్ణయించింది. ఈ మేరకు పర్యావరణ సమస్యలపై చర్చలు, కార్యకలాపాల్లో మహిళల భాగస్వామ్యాన్ని పెంచే చర్యలకు జీ20 దేశాలు మద్దతివ్వనున్నాయి. మహిళా సాధికారత కోసం జీ20 కొత్త కమిటీని ఏర్పాటు చేసింది.

  • శిలాజ ఇంధనాల వినియోగాన్ని తగ్గించి, పునరుత్పాదక ఇంధనాల వినియోగాన్ని పెంచేందుకు చర్యలు తీసుకుంటాం. వివిధ దేశాల్లోని పరిస్థితులకు అనుగుణంగా, బొగ్గు వాడకాన్ని తగ్గించడం, స్వచ్ఛమైన ఇంధనాల ఉత్పత్తిని పెంచడం మరియు తక్కువ ఉద్గారాలను విడుదల చేసే ఇంధనాలను ప్రోత్సహించడం అవసరం. దీని కోసం, అవసరమైన సాంకేతికతలు మరియు విధానాలను అభివృద్ధి చేయాలి. కరోనా తర్వాత, దేశాల మధ్య అసమానతలను తొలగించడానికి స్థిరమైన మరియు సమ్మిళిత అభివృద్ధిని ముందుకు తీసుకెళ్లాలి. వాతావరణం మరియు స్వచ్ఛమైన ఇంధన లక్ష్యాలను సాధించడానికి దేశాలకు భారీ ఆర్థిక మద్దతు అవసరం.

  • ఫైనాన్షియల్ యాక్షన్ టాస్క్ ఫోర్స్ (FATF) మరియు ఇలాంటి ప్రాంతీయ బోర్డులు ఎప్పటికప్పుడు వనరులను పెంచుకోవాలి. జి20 దీనికి కట్టుబడి ఉంది. ఇతరులు కూడా సపోర్ట్ చేస్తారని ఆశిస్తున్నాను. మనీలాండరింగ్ నిరోధకం కోసం అంతర్జాతీయ నెట్‌వర్క్‌ను బలోపేతం చేయడానికి మరియు ప్రత్యేకించి, దాని నిబంధనలను సవరించడానికి FATF యొక్క ప్రయత్నాలను మేము స్వాగతిస్తున్నాము. తీవ్రవాద ఫైనాన్సింగ్, మనీలాండరింగ్ మరియు ఆర్థిక సంక్షోభాలకు దారితీసే పరిస్థితులను నివారించడానికి, వివిధ దేశాలు FATF యొక్క నిబంధనలకు అనుగుణంగా సమర్థవంతమైన నియంత్రణ వ్యవస్థలను ఏర్పాటు చేయాలి. ఈ క్రమంలో, FATF యొక్క నిబంధనలు అంతర్జాతీయంగా అమలు చేయబడేలా చూసేందుకు మేము చేస్తున్న ప్రయత్నాలకు మేము మద్దతు ఇస్తున్నాము. లావాదేవీలలో కొత్త సాంకేతికతలు మరియు ఆవిష్కరణలతో సంబంధం ఉన్న నష్టాలపై FATF యొక్క పనిని మేము స్వాగతిస్తున్నాము.

  • సంక్షోభ పరిస్థితుల్లో నివసించే వారితో సహా అందరికీ ఉన్నత-నాణ్యత విద్య మరియు నైపుణ్యాలను అందించడానికి G20 కట్టుబడి ఉంది. డిజిటల్ విభజనలను తొలగించేందుకు జి20 కూడా కృషి చేస్తుందని ‘న్యూ ఢిల్లీ లీడర్స్ డిక్లరేషన్’ ప్రకటించింది.

మీ సహకారం వల్లే మా ప్రయత్నాలు: మోదీ

ఉక్రెయిన్ సంక్షోభంపై భిన్నాభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్న తరుణంలో, న్యూఢిల్లీ డిక్లరేషన్‌కు ఆమోదం లభించడం జీ20లో భారత్ నాయకత్వానికి దక్కిన విజయంగా ప్రధాని మోదీ అభివర్ణించారు. ఉమ్మడి ప్రకటనపై ఏకాభిప్రాయం కుదిరిందని తెలియగానే జీ20 దేశాల అధినేతలను ఉద్దేశించి మోదీ మాట్లాడుతూ.. ‘మిత్రులారా! మా బృందాల కృషి మరియు మీ సహకారం వల్ల న్యూ ఢిల్లీ G20 లీడర్స్ డిక్లరేషన్‌పై ఏకాభిప్రాయం సాధించడం సాధ్యమైంది.

ఉక్రెయిన్‌పై చివరి వరకు ఉత్కంఠ

జి20 సంయుక్త ప్రకటనలో ఉక్రెయిన్-రష్యా సంక్షోభం వివాదాస్పద అంశంగా మారింది. రష్యా ఆక్రమణను యూరోపియన్ దేశాలు ఖండించాలని భావిస్తుండగా, రష్యా, చైనాలు వ్యతిరేకిస్తున్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో శుక్రవారం రాత్రి వరకు ఉమ్మడి ప్రకటనపై సభ్యదేశాల మధ్య ఏకాభిప్రాయం కుదరలేదు. దీంతో భారత అధికారులు ఉక్రెయిన్ సంక్షోభానికి సంబంధించిన పేరాలోని పదాలను మార్చి అన్ని దేశాల ప్రతినిధులకు ముసాయిదాను తిరిగి అందజేశారు. అది యుద్ధాల కాలం కాదు. అన్ని దేశాలు అంతర్జాతీయ చట్టాలు, నిబంధనలు, ప్రాదేశిక సమగ్రత మరియు సార్వభౌమాధికారానికి కట్టుబడి ఉండాలి. ఉక్రెయిన్‌లో సంపూర్ణ శాంతి నెలకొల్పేందుకు కృషి చేయాలి. ‘ఏ దేశం అణ్వాయుధాలను ఉపయోగించదు’ అని పేరా మార్చారు. దీంతో ఏకాభిప్రాయం కుదిరి ఉమ్మడి ప్రకటన సాధ్యమైంది.

1g20_000468A.jpg

సుస్థిర వృద్ధి.. సవాళ్లకు పరిష్కారాలు!

G20 సదస్సులో ప్రపంచ నేతల పిలుపు

AU సభ్యత్వం పట్ల రామఫోసా సంతోషంగా ఉన్నారు

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 9: G20 సదస్సులో, ప్రపంచ నాయకులు స్థిరమైన వృద్ధిని సాధిస్తూనే ప్రపంచం ఎదుర్కొంటున్న వివిధ సవాళ్లకు తక్షణ పరిష్కారాలను కోరారు. ఆర్థిక సంక్షోభం తర్వాత ప్రపంచ వృద్ధిని పునరుద్ధరించడానికి G20 దేశాల నాయకులు 15 సంవత్సరాల క్రితం మొదటిసారి సమావేశమయ్యారని UK ప్రధాని సునక్ అన్నారు. “ప్రపంచం జి20 దేశాలవైపు ఆశగా చూస్తోంది. ఈ సవాళ్లను మనం పరిష్కరించగలమని మనమందరం నమ్ముతున్నాం..” అని ఆయన వెల్లడించారు. వాతావరణ మార్పులకు వ్యతిరేకంగా ప్రపంచ సమీకరణ కోసం ప్రత్యేక టాస్క్‌ఫోర్స్‌ను ఏర్పాటు చేస్తామని బ్రెజిల్ అధ్యక్షుడు లూయిజ్ ఇనాసియో లులా డ సిల్వా తెలిపారు. జీ20 అధ్యక్ష పగ్గాలు చేపట్టిన తర్వాత పైకి.. ఈ భూమి అందం కేవలం అంతరిక్షం నుంచి చూసే ఫొటోలా ఉండకూడదని వ్యాఖ్యానించారు.ఆఫ్రికన్ యూనియన్‌లో సభ్యత్వం పొందడంపై దక్షిణాఫ్రికా అధ్యక్షుడు సిరిల్ రమఫోసా సంతోషం వ్యక్తం చేశారు. (AU) G20లో. దక్షిణాఫ్రికా స్థిరమైన అభివృద్ధి కోసం మెరుగైన మరియు విస్తృత ప్రపంచ భాగస్వామ్యానికి పిలుపునిస్తోంది. యూరోపియన్ యూనియన్ (EU) కమిషన్ అధ్యక్షురాలు ఉర్సులా వాన్ డెర్ లేయెన్, తాను G20 దేశాధినేతలందరికీ పిలుపునిచ్చానని చెప్పారు. ప్రపంచ కార్బన్ ధరల వ్యవస్థను అమలు చేయండి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-10T05:18:08+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *