భూకంపం: మొరాకోలో సంభవించిన భారీ భూకంపంలో 2000 మందికి పైగా మరణించారు, ప్రపంచం నలుమూలల నుండి సహాయం

మొరాకోలో జరిగిన ప్రాణనష్టంపై భారత ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ కూడా సంతాపం వ్యక్తం చేశారు. ఈ క్లిష్ట సమయంలో మొరాకోకు అన్ని విధాలా సహాయ సహకారాలు అందించేందుకు భారత్ సిద్ధంగా ఉందన్నారు.

భూకంపం: మొరాకోలో సంభవించిన భారీ భూకంపంలో 2000 మందికి పైగా మరణించారు, ప్రపంచం నలుమూలల నుండి సహాయం

మొరాకో భూకంపం

మొరాకో భూకంపం: మొరాకోలో సంభవించిన భారీ భూకంపంలో 2,000 మందికి పైగా మరణించారు. 2,059 మంది గాయపడ్డారు. మృతుల సంఖ్య పెరుగుతోంది. సెంట్రల్ మొరాకోలోని మరకేష్‌కు నైరుతి దిశలో 72 కిలోమీటర్ల దూరంలో శుక్రవారం భూకంపం సంభవించింది. రిక్టర్ స్కేలుపై భూకంప తీవ్రత 6.8గా నమోదైంది. ఆరు దశాబ్దాల్లో దేశంలో సంభవించిన అత్యంత ఘోరమైన భూకంపం ఇదే. ప్రపంచం నలుమూలల నుండి మొరాకోకు సహాయ సహకారాలు వెల్లువెత్తుతున్నాయి.

ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న దేశాలు సహాయం చేయడానికి ముందుకు వచ్చాయి. మారుమూల పర్వత ప్రాంత గ్రామాల్లో రెస్క్యూ టీమ్‌లు శిథిలాలను తొలగిస్తున్నాయి. రెండేళ్ల క్రితం మొరాకోతో తెగతెంపులు చేసుకున్న పొరుగున ఉన్న అల్జీరియాతో సహా అన్ని వైపుల నుంచి సాయం వెల్లువెత్తుతోంది. అల్జీరియా మరియు మొరాకో దశాబ్దాలుగా విభేదిస్తున్నాయి.

భూకంపం : టిబెట్‌లో భూకంపం.. రిక్టర్ స్కేలుపై 4.0 తీవ్రతగా నమోదు

అయితే, అల్జీరియా పొరుగున ఉన్న మొరాకోకు మానవతా సహాయం అందించింది. అల్జీరియా దేశానికి విమానాల కోసం తన గగనతలాన్ని తెరవడానికి ముందుకొచ్చింది, ఇక్కడ భారీ భూకంపం సంభవించిన దేశానికి మానవతా సహాయం లేదా వైద్యులు మరియు మందులను రవాణా చేయవచ్చు. అల్జీరియా మరియు మొరాకో మధ్య సరిహద్దు 1994 నుండి మూసివేయబడింది. అలాగే, గగనతలం 2021 నుండి మూసివేయబడింది.

మొరాకో అధికారులు కోరితే సోదర మొరాకో ప్రజలకు సంఘీభావంగా మానవతా సహాయం అందించేందుకు సిద్ధంగా ఉన్నామని అల్జీరియా అధ్యక్షుడు అబ్దెల్‌మాడ్‌జిద్ టెబౌన్ కార్యాలయం శనివారం ఒక ప్రకటన విడుదల చేసింది. మొరాకోలోని అమెరికా పౌరుల భద్రత కోసం అమెరికా అధికారులు ఆ దేశంతో సంప్రదింపులు జరుపుతున్నారని అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ తెలిపారు.

భూకంపం: జపాన్, కాలిఫోర్నియా, అండమాన్ మరియు నికోబార్ దీవులలో భూకంపం

మొరాకో ప్రజలకు అవసరమైన సహాయం అందించేందుకు అమెరికా సిద్ధంగా ఉందని ఆయన పేర్కొన్నారు. మొరాకోలో జరిగిన ప్రాణనష్టంపై భారత ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ కూడా సంతాపం వ్యక్తం చేశారు. ఈ క్లిష్ట సమయంలో మొరాకోకు అన్ని విధాలా సహాయ సహకారాలు అందించేందుకు భారత్ సిద్ధంగా ఉందన్నారు. మొరాకోకు సహాయం అందించిన ఇతర దేశాలలో టర్కీ, ఖతార్, ఫ్రాన్స్, జర్మనీ, ఇజ్రాయెల్, ఖతార్, దుబాయ్ మరియు జోర్డాన్ ఉన్నాయి.

ఫ్రాన్స్‌లోని మొబైల్ ఆపరేటర్ అయిన ఆరెంజ్ భారీ భూకంపం తర్వాత ఒక వారం పాటు మొరాకోకు ఉచిత కాల్‌లను అందిస్తోంది. కాగా, ఈ ఏడాది ప్రారంభంలో టర్కీలో సంభవించిన భారీ భూకంపంలో వేలాది మంది మరణించారు. ప్రాణాలతో బయటపడిన వారికి వైద్య సహాయం అందించేందుకు వైద్యులు సిద్ధంగా ఉన్నారని చెప్పారు.

భూకంపం: కొలంబియా రాజధానిలో భారీ భూకంపం

ఈ దశలో ఆరోగ్య సేవల పునరుద్ధరణ మరియు అవసరమైన సామాగ్రి అందించడం కూడా ఒక ప్రాధాన్యత. భారీ భూకంపం కారణంగా అధికారులు మూడు రోజుల జాతీయ సంతాప దినాలు ప్రకటించారు. అయితే ఈ నష్టాన్ని సరిచేయడానికి ఏళ్లు పట్టవచ్చని రెడ్‌క్రాస్ హెచ్చరించింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *