నాగభూషణం: నాగభూషణం.. ‘టీయర్స్ ఆఫ్ బ్లడ్’ గురించి మీకు తెలుసా..

తెలుగు సాంఘిక నాటక చరిత్రలో ‘రక్తకన్నీరు’ ఒక ప్రత్యేక అధ్యాయం. తమిళంలో ఎంఆర్ రాధ రచించిన ‘రక్త కన్నీరు’ నాటకం స్ఫూర్తితో నటుడు నాగభూషణం, రచయిత పాలగుమ్మి పద్మరాజుతో కలిసి తెలుగులో నాటకాన్ని తిరిగి రాశారు. ‘రక్త కన్నీరు’ (రక్త కన్నీరు) నాటకం మొదటిసారిగా 1956 మేలో నెల్లూరులో ప్రదర్శించబడింది. సంచలనం సృష్టించింది. తమిళంలోనూ తెలుగులోనూ రాధా అనుసరించిన పద్ధతినే నాగభూషణం అనుసరించాడు. నాభిలోంచి ఊపిరి పీల్చుకుంటూ వెక్కిరిస్తున్నట్లు మాట్లాడటం, ప్రతి సంభాషణలోనూ ‘రామా’ జపం చేయడం… ఇవన్నీ రాధ అనుకరణలే. అయినప్పటికీ, ప్రజలు వారిని విపరీతంగా ఆదరించారు.

అప్పటి నుంచి ‘రక్తకన్నీరు’ నాటకాన్ని చాలాసార్లు ప్రదర్శించారు. ప్రతి సంవత్సరం నవంబర్ నుండి జూన్ వరకు నాగభూషణం గారు ఆంధ్ర దేశమంతా తిరుగుతూ నెలవారీ ప్రదర్శనలు ఇచ్చే వారు. జులై నుంచి అక్టోబరు వరకు వర్షాలు కురుస్తుండటంతో అప్పట్లో ప్రదర్శనలకు విరామం ఇచ్చేవారు. ఒకే నెలలో 32 ప్రదర్శనలు, ఒకే గ్రామంలో రెండు ప్రదర్శనలు ఇచ్చిన సందర్భాలు చాలానే ఉన్నాయి. 1959లో కాకినాడలో ‘రక్తకన్నీరు’ నాటకాన్ని వరుసగా 14 రోజులు ప్రదర్శించారు. అప్పటికి నాగభూషణ్‌కి ఇంకా సినిమా గ్లామర్ రాలేదు.

ఆ రోజుల్లో నాగభూషణం స్థాపించిన రవి ఆర్ట్ థియేటర్లపై మొత్తం 30 కుటుంబాలు ఆధారపడి ఉండేవి. రక్తకన్నీరు డ్రామాలో వాణిశ్రీ, శారదల నటన వారి దృష్టిని ఆకర్షించింది. రేవతి, మీనాకుమారి, సుజాత, ఆదోని లక్ష్మి కూడా ఈ నాటకం ద్వారానే సినిమాల్లోకి ప్రవేశించారు. 1961 నుంచి 67 వరకు నాగభూషణ్ ప్రతి సంవత్సరం రెండు మూడు సినిమాల్లో నటించారు. మిగిలిన సమయాన్ని ‘రక్తకన్నీరు’ నాటకానికి కేటాయించారు. కానీ 1967లో ‘ఉమ్మడి బియామియా’ సినిమా విడుదలయ్యాక ఆర్టిస్టుగా బిజీ అయిపోయారు. అయితే ప్రతి నెలా మొదటి వారం నాటకాలకే కేటాయించేవారు. నాగభూషణం.. ఇంటి పేరు చాలా తక్కువ మందికి మాత్రమే తెలుసు. ప్రేక్షకుల గుండెల్లో ఎప్పటికీ ‘రక్త కన్నీరు’ నాగభూషణ్‌గా మిగిలిపోతాడు!

==============================

****************************************

****************************************

****************************************

*************************************

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-11T22:06:03+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *