మొరాకో భూకంపం: శిథిలాలు.. మృతదేహాలు!

మొరాకోలో ప్రతిచోటా విస్మయం కలిగించే దృశ్యాలు

2,012 మంది మరణించినట్లు అధికారులు వెల్లడించారు

మృతుల సంఖ్య పెరిగే అవకాశం ఉంది

భారతీయులకు ఏమైంది: భారత రాయబార కార్యాలయం

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 10: ఎక్కడ చూసినా ఇళ్లు, భవనాలే. శిథిలాలు తొలగిస్తే వందల సంఖ్యలో మృతదేహాలు బయటకు వస్తున్నాయి. క్షతగాత్రుల రోదనలు, ప్రజల రోదనలు, శవాల కుప్పలు, ఆకలి కేకలు.. అన్నీ భయానకంగా ఉన్నాయి. మొరాకోలోని విలయంలో సంభవించిన భారీ భూకంపం నుండి మరణించిన వారి సంఖ్య శనివారం నుండి 2,012 కు రెట్టింపు అయ్యింది. మృతుల సంఖ్య మరింత పెరిగే అవకాశం ఉంది. అట్లాస్ పర్వతాలలో భూకంప కేంద్రం సమీపంలోని గ్రామాల్లో శిథిలాల తొలగింపు నెమ్మదిగా సాగుతోంది. ఇక్కడ మృతుల సంఖ్య ఎక్కువగానే ఉంటుందని అంచనా. భూకంపం కారణంగా మరణించిన వారి సంఖ్య 2,012కి పెరిగిందని మొరాకో అధికారులు ఆదివారం ప్రకటించారు. ఒక్క అల్ హౌస్ ప్రావిన్స్‌లోనే 1,293 మంది మరణించారని వెల్లడించారు. 2,059 మంది గాయపడ్డారు, వారిలో 1,404 మంది పరిస్థితి విషమంగా ఉంది. భూకంపం మృతుల్లో విదేశీయులు కూడా ఉన్నట్లు అనుమానిస్తున్నారు. అయితే భారతీయులెవరూ గాయపడినట్లు లేదా మరణించినట్లు సమాచారం లేదని అక్కడి భారత రాయబార కార్యాలయం తెలిపింది.

రోడ్లపై పడుకుని…

కింగ్ మహ్మద్ VI మొరాకోలో 3 రోజుల సంతాప దినాలు ప్రకటించారు. బాధితులకు ఆహారం, పునరావాసం కల్పించాలని అధికారులను ఆదేశించారు. భూకంపం వచ్చి రెండు రోజులైనా ప్రజలు భయపడలేదు. ఆదివారం రాత్రి కూడా మళ్లీ భూకంపం వస్తుందేమోనన్న భయంతో చాలా మంది ఇళ్ల బయటే నిద్రపోయారు. వీలయినన్ని నిత్యావసర సరుకులు తెచ్చుకుని రోడ్లపైనే కాలక్షేపం చేస్తున్నారు. భారత కాలమానం ప్రకారం శనివారం తెల్లవారుజామున 3.41 గంటలకు మొరాకోలో 6.8 తీవ్రతతో భూకంపం సంభవించింది. భూకంపం ప్రభావం కారణంగా పర్యాటక నగరం మరాకేష్ మరియు ఐదు ప్రావిన్సులలో భారీ ప్రాణ, ఆస్తి నష్టం సంభవించింది.

ఇజ్రాయెల్ సైన్యాన్ని పంపుతుంది

మర్రకేష్ విమానాశ్రయం ఆదివారం ప్రయాణికులతో కిక్కిరిసిపోయింది. భూకంపం కారణంగా విదేశీ పర్యాటకులు తమ స్వస్థలాలకు వెళ్లేందుకు విమానాశ్రయానికి తరలివచ్చారు. మొరాకోలో భూకంపం కారణంగా ప్రభావితమైన ప్రాంతాలను పునర్నిర్మించడానికి సంవత్సరాలు పడుతుందని రెడ్ క్రాస్ తెలిపింది. మొరాకో సాకర్ జట్టు ప్రజలకు సహాయం చేయడానికి ముందుకు వచ్చింది. ఈ బృందం సభ్యులు ఆదివారం గాయపడిన వారికి రక్తదానం చేశారు. సహాయం కోసం సైన్యాన్ని పంపుతామని ఇజ్రాయెల్ ప్రతిపాదించింది. మొరాకోకు అమెరికా కూడా సాయం ప్రకటించింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *