మానవ కిడ్నీలు పందిలో అభివృద్ధి చెందుతాయి: పంది పిండాలలో మానవ మూత్రపిండాల అభివృద్ధి!

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-12T02:40:50+05:30 IST

తీవ్రమైన వైద్య సమస్యలతో బాధపడేవారికి అవయవ దానం ప్రాణదాన వరం. కానీ, వారికి తగిన అవయవాన్ని ఇచ్చే దాతలు దొరకడం కష్టం.

మానవ కిడ్నీలు పందిలో అభివృద్ధి చెందుతాయి: పంది పిండాలలో మానవ మూత్రపిండాల అభివృద్ధి!

  • చైనా శాస్త్రవేత్తల పరిశోధన

  • 1800 పిండాలలో ఐదు విజయాలు

  • సిద్ధమైన మూత్రపిండాలు 50-65

  • మానవ కణాలు.. మరికొన్ని పంది

  • అవయవ దానం భవిష్యత్తుపై పరిశోధన గొప్ప ఆశలు రేకెత్తించింది

వివిధ రకాల వైద్య సమస్యలతో బాధపడే వారికి అవయవ దానం ప్రాణదాన వరం. కానీ, సరిపోలే అవయవ దాతలను కనుగొనడం కష్టం. ప్రస్తుతం రోడ్డు ప్రమాదాల్లో వైద్యులందరూ చనిపోయిన వారి కిడ్నీలు, గుండె, కాలేయం, కళ్లు వంటి అవయవాలను అనుసరిస్తున్నారు. అలాగే.. జంతువులలో మనకు అవసరమైన అవయవాలను పెంచగలిగితే? చైనాలోని గ్వాంగ్‌జౌ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ బయోమెడిసిన్ అండ్ హెల్త్ పరిశోధకులకు కూడా ఇదే ఆలోచన వచ్చింది. ఈ ప్రయోగం కోసం వారు పందులను ఎంచుకున్నారు. పరిశోధనలో భాగంగా మొత్తం 1820 పంది పిండాలను తీసుకున్నారు. వాటి స్థానంలో మానవ మూలకణాలు ప్రవేశపెట్టబడ్డాయి. పందుల శరీరంలో స్టెమ్ సెల్స్ పెరగడానికి, వాటి రెండు కీలక జన్యువులు వాటి శక్తిని పెంచడానికి జన్యుపరంగా ఇంజనీరింగ్ చేయబడ్డాయి. మానవ మూలకణాలతో చొప్పించిన పంది పిండాలను 13 పందుల పునరుత్పత్తి వ్యవస్థల్లోకి ప్రవేశపెట్టారు మరియు 25 నుండి 28 రోజులు వేచి ఉన్నారు. తర్వాత ఆ పిండాలను బయటకు తీసి పరిశీలించగా… 1820 కిలోల బరువున్న 5 పిండాల్లోనే ఈ ‘హైబ్రిడ్ కిడ్నీలు’ మినియేచర్ ట్యూబుల్స్‌తో విజయవంతంగా అభివృద్ధి చెందాయి. ఆ మూత్రపిండాలలో 50-65 శాతం మానవ కణాలు కాగా మిగిలినవి పంది కణాలు. అవయవదాన భవిష్యత్తుపై గొప్ప ఆశలు రేకెత్తించే పరిణామమని వైద్య నిపుణులు అభిప్రాయపడుతున్నారు. యూనివర్శిటీ ఆఫ్ టెక్సాస్ సౌత్ వెస్ట్రన్ మెడికల్ సెంటర్‌కు చెందిన ప్రొఫెసర్ జున్ వు దీనిని ఒక ముఖ్యమైన పరిశోధనగా అభివర్ణించారు. 2017లో, అతని నేతృత్వంలోని బృందం మానవ మరియు పంది కణాల మిశ్రమంతో పిండాలను సృష్టించగలిగింది. చైనా పరిశోధకులు రూపొందించిన కిడ్నీలో మానవ కణాల సంఖ్య 50 నుంచి 65 శాతం ఉందని, ఇది గొప్ప విషయమని ఆయన పేర్కొన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-12T03:04:45+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *