తలనొప్పి: మీకు తరచుగా తలనొప్పి వస్తోందా? అయితే వెంటనే..!

తలనొప్పి వస్తూనే ఉంటుంది. కానీ ఒక్కోసారి తలనొప్పి వస్తే రోజుల తరబడి ఉంటుంది. కనుక ఇది జీవితంలో కొన్ని రోజులు పునరావృతమవుతుంది. అది మైగ్రేన్ తలనొప్పి. ఈ సైడ్ పెయిన్ నుంచి బయటపడాలంటే తగిన చికిత్స పాటించాలని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

ఇది అరుదైన తలనొప్పి కాదు. వంద మందిలో ఇరవై నుంచి ముప్పై మంది మహిళలు పార్శ్వపు నొప్పితో బాధపడుతున్నారు. కానీ మహిళల్లో ఈ సమస్య ఎక్కువగా రావడానికి కారణం హార్మోన్ల అసమతుల్యత అని చెప్పవచ్చు. ఈ తలనొప్పి యొక్క లక్షణాలు కూడా భిన్నంగా ఉంటాయి. మైగ్రేన్ యొక్క నాలుగు దశలలో కూడా లక్షణాలు మారుతూ ఉంటాయి. కానీ కొన్ని సూచనలు మీకు రాబోయే మైగ్రేన్ తలనొప్పిని గ్రహించడంలో సహాయపడతాయి. ముఖ్యంగా మైగ్రేన్ లక్షణాల గురించి మాట్లాడితే.. తలలో ఒకవైపు సుత్తిలాగా భరించలేని నొప్పి, వాంతులు వచ్చినట్లు అనిపించడం, వాంతి అయిన తర్వాత నొప్పి తగ్గడం, వెలుతురు చూడలేకపోవడం, శబ్దాలను తట్టుకోలేకపోవడం ప్రధాన లక్షణాలు. వీటికి తోడు అంధకారం, పనులు చేయలేని పరిస్థితి నెలకొంది. మైగ్రేన్ నొప్పిని నిర్లక్ష్యం చేస్తే, అది దీర్ఘకాలికంగా మారుతుంది మరియు నెలకు 15 సార్లు దాడి చేస్తుంది. అలాగే మైగ్రేన్ ఉన్నవారు అదే పనిగా పెయిన్ కిల్లర్స్ వాడుతూ ఉంటే నొప్పి తగ్గకుండానే ఎక్కువై మందులు వాడటం వల్ల తలనొప్పి వస్తుంది. అలాగే అరహ్ దశ ఎక్కువ కాలం కొనసాగితే మెదడులో రక్తం గడ్డకట్టడం వల్ల స్ట్రోక్ వచ్చే అవకాశం ఉంది. మైగ్రేన్లు చాలా అరుదుగా కొంతమందిలో మూర్ఛలను ప్రేరేపిస్తాయి. ఫిట్స్ వచ్చే అవకాశం ఉన్నవారు ఈ సమస్యను ఎదుర్కొంటారు. కాబట్టి ఈ సమస్యను నిర్లక్ష్యం చేయకుండా వైద్యులను సంప్రదించి సరైన చికిత్స తీసుకోండి.

నాలుగు దశల్లో…

మైగ్రేన్‌లో ప్రోడ్రోమ్, ఆరా, అటాక్ మరియు పోస్ట్‌డ్రోమ్ అనే నాలుగు దశలు ఉంటాయి. మొదటి దశ ఒక గంట నుండి మొత్తం రోజు వరకు ఉంటుంది. ఈ దశలో చిరాకు, కోరికలు (కొన్ని పదార్ధాలను తినాలనే కోరిక), అలసట, నిద్ర లేకపోవడం, తరచుగా మూత్రవిసర్జన, కాంతి మరియు శబ్దానికి అసహనం వంటి లక్షణాలు ఉన్నాయి. వీటిని బట్టి ఈ నొప్పి సమస్య ఉన్నవారు మైగ్రేన్ తొందరగా వస్తోందని గ్రహిస్తారు. ఆరా అందర్లో రెండో దశ రాదు. ఆరా దశ 5 నిమిషాల నుండి గంట వరకు ఉంటుంది, కళ్ళలో కాంతి మెరుపు, కళ్ళలో కనిపించే రంగులు, నలుపు మరియు తెలుపు ఆకారాలు లేదా మరేదైనా, దానిలో నల్ల మచ్చ కనిపిస్తుంది. అప్పుడు ప్రకాశం తగ్గి తలనొప్పి మొదలవుతుంది. ఇది దృశ్య ప్రకాశం. రెండవ రకమైన ఇంద్రియ ప్రకాశంలో శరీరం యొక్క ఒక వైపు తిమ్మిరి, చెవులలో మోగడం మరియు వాసనలో మార్పులు ఉంటాయి. దీని తర్వాత దశ ఎటాక్ వస్తుంది. ఈ దశలో భరించలేని తలనొప్పి మొదలవుతుంది. ఈ నొప్పి సాధారణంగా నాలుగు గంటల నుండి 72 గంటల వరకు ఉంటుంది. ఈ దశలో తలకు ఒకవైపు సుత్తిలాంటి నొప్పి వస్తుంది. కాంతి మరియు శబ్దాలకు అసహనం, వాంతులు, వాంతులు, పనులు చేయలేకపోవడం, తలనొప్పి ప్రాంతానికి సున్నితత్వం వంటి భావన. చివరి దశ పోస్ట్‌డ్రోమ్. దీనిని మైగ్రేన్ హ్యాంగోవర్ అని కూడా అంటారు. ఈ దశకు ఒకటి లేదా రెండు రోజులు పట్టవచ్చు. ఏకాగ్రత కష్టం, నిరాశ మరియు అలసట.

ఎన్ని ఎపిసోడ్‌లు?

మైగ్రేన్‌ బాధితులు నెలకు ఎన్నిసార్లు మైగ్రేన్‌లు వస్తున్నాయో ట్రాక్ చేయాలి. కొంతమందికి ఒకటి నుండి మూడు సార్లు రావచ్చు. ఇతరులు 5 నుండి 7 సార్లు పొందవచ్చు. అరుదుగా కొందరికి 8 నుండి 10 సార్లు రావచ్చు. మైగ్రేన్ యొక్క నాలుగు దశలతో, నొప్పి వచ్చిన ప్రతిసారీ మూడు రోజులు వృధా అవుతుంది. ఆ సమయంలో వారు ఏ పనీ చేయలేరు. నెలలో 7 సార్లు మైగ్రేన్ వస్తే ఆ నొప్పి వల్ల 20 రోజుల సమయం వృథా అవుతుంది. కాబట్టి ఈ నొప్పి ట్రిగ్గర్‌లను అర్థం చేసుకుని, నివారించినట్లయితే, మైగ్రేన్ ఎపిసోడ్‌లను తగ్గించవచ్చు, నొప్పిని నివారించవచ్చు మరియు సమయాన్ని ఆదా చేయవచ్చు.

నియంత్రణ మన చేతుల్లోనే…

మైగ్రేన్‌ను ప్రేరేపించే అనేక ట్రిగ్గర్లు ఉన్నాయి. వీటిని ఎవరు గమనించాలి. కొంతమందికి స్వీట్లు తిన్నప్పుడు, మరికొందరికి ఎండలో ఉన్నప్పుడు, మరికొందరికి ప్రయాణంలో, అలాగే నిద్ర లేకపోవడం, సమయానికి ఆహారం తీసుకోకపోవడం, డీహైడ్రేషన్, ఘాటైన వాసనలు పీల్చడం, ఒత్తిడి వంటివి మైగ్రేన్‌ను ప్రేరేపిస్తాయి. వీటిని ఎవరైనా గమనించి జాగ్రత్తగా తినేవారెవరైనా మైగ్రేన్ తలనొప్పిని దూరం చేసుకోవచ్చు.

చికిత్స ఇలా…

చికిత్సలో రెండు రకాలు ఉన్నాయి, తీవ్రమైన మరియు నివారణ. నెలలో ఒకటి లేదా రెండు సార్లు మైగ్రేన్ అటాక్‌లు వచ్చిన వారికి ఈ చికిత్స అనుకూలంగా ఉంటుంది. తీవ్రమైన చికిత్సలో, దాడి జరిగినప్పుడు, నొప్పిని తగ్గించడానికి మందులు ఇవ్వవచ్చు. ప్రివెంటివ్ ట్రీట్‌మెంట్‌లో మందులు ఉంటాయి, ఇవి రాబోయే దాడిని ఆపివేస్తాయి మరియు దాని పురోగతిని ఆపుతాయి. లక్షణాలు కనిపించిన వెంటనే మరియు మైగ్రేన్ దాడికి ముందు మందులు తీసుకుంటే, సమస్య అక్కడితో ఆగిపోతుంది. అంతే కాకుండా ‘బాధపడినప్పుడు ఆలోచిద్దాం!’ మైగ్రేన్ వచ్చిన తర్వాత ఈ మందులు వాడితే ఫలితం ఉండదు. కాబట్టి, నివారణ చికిత్సలో, నొప్పి రాకముందే వైద్యులు సూచించిన పెయిన్ కిల్లర్స్ లేదా పెయిన్ మాడిఫైయర్లను అప్లై చేయాలి. నెలలో 4 కంటే ఎక్కువ ఎపిసోడ్‌లతో బాధపడేవారు ప్రతిరోజూ ఒక టాబ్లెట్ తీసుకోవాలి. ఈ చికిత్స కనీసం మూడు నుంచి ఆరు నెలల పాటు తీసుకోవాలి. ఎక్కువ ఎపిసోడ్‌లతో బాధపడేవారికి ఎపిసోడ్‌ల సంఖ్యను వీలైనంత తగ్గించడం ఈ నివారణ చికిత్స లక్ష్యం. ఈ చికిత్సతో తలనొప్పి లేని రోజులు పెరుగుతాయి. జీవన నాణ్యత, ఉత్పాదకత మెరుగుపడతాయి. 6 నెలల నుంచి ఏడాది తర్వాత తలనొప్పి రాదు.

ఇలా బ్లాక్ చేయండి…

మైగ్రేన్ అనేది జీవనశైలి సమస్య. అందుకు అనుగుణంగా జీవనశైలిని మార్చుకుంటే సగం సమస్య తొలగిపోతుంది. అలాగే మైగ్రేన్ తలనొప్పి అని నిర్ధారణ అయితే నొప్పిని ప్రేరేపించే పరిస్థితులు తలెత్తకుండా చూసుకోవాలి. దాని కోసం…

  • సమయానికి తినండి

  • తగినంత నీరు త్రాగాలి

  • ఎండలో వెళితే కూలింగ్ గ్లాసెస్, క్యాప్, గొడుగు వాడండి

  • ఒత్తిడిని నివారించండి

  • బలమైన వాసనలు నివారించండి

  • స్వీట్లకు దూరంగా ఉండటం

  • కళ్ల నిండా నిద్ర ఉండాలి

  • పాజిటివ్ హార్మోన్లను విడుదల చేసే యోగా, మెడిటేషన్, వ్యాయామాలు చేయాలి

  • డిప్రెషన్, ఆందోళన తగ్గాలి

  • రోజుకు కనీసం 30 నిమిషాలు, వారానికి ఐదు రోజులు వాకింగ్ చేయాలి.

శాశ్వత చికిత్స లేదు

సాధారణంగా ఒకటి నుండి రెండు గంటల వరకు ఉండే తలనొప్పిని మైగ్రేన్ తలనొప్పిగా పరిగణించకూడదు. ఈ నొప్పి 4 నుంచి 72 గంటల వరకు ఉన్నప్పుడే దాన్ని మైగ్రేన్‌గా పరిగణించాలి. ఈ సమస్యకు నియంత్రిత చికిత్స మాత్రమే అందుబాటులో ఉంది. శాశ్వత చికిత్స లేదు. కాబట్టి ఈ సమస్యను శాశ్వతంగా పరిష్కరించే వైద్య చికిత్సలను నమ్మవద్దు. కానీ 50 నుంచి 55 ఏళ్ల వయస్సు వచ్చిన తర్వాత ఈ సమస్య క్రమంగా తగ్గుతుంది.

డా. ఆనంద్ కరణం,

కన్సల్టెంట్ న్యూరోఫిజిషియన్,

మెడికేన్ సూపర్ స్పెషాలిటీ హాస్పిటల్,

మియాపూర్, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-12T10:19:45+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *