జీ20 సమ్మిట్ డిన్నర్: ఒకే దెబ్బకు రెండు పిట్టలు..నితీశ్ చాణక్యం..!

పాట్నా: 2024 లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో సీట్ల పంపకాలపై కీలకమైన అంశంపై బీజేపీతో ముఖాముఖి పోరు సాగిస్తున్న కొత్తగా ఏర్పడిన ‘భారత్’ కూటమి ఈ వారంలోనే సమావేశం కానుంది. ఈ క్రమంలో ప్రతిపక్షాల కూటమి ఏర్పాటుకు అనుసంధానకర్తగా వ్యవహరించిన బీహార్ సీఎం నితీశ్ కుమార్ (నితీశ్ కుమార్) గత శనివారం న్యూఢిల్లీలో అధ్యక్షురాలు ద్రౌపది ముర్ము నిర్వహించిన జీ-20 (జీ-20) విందు సమావేశానికి అనూహ్యంగా హాజరయ్యారు. ఈ చర్య నితీష్ చాణక్యుడి నీతికి నిదర్శనమని, ‘ఒకే దెబ్బకు రెండు పిట్టలు’ అన్న చందంగా ఉందనే అభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి.

గతేడాది ఆగస్టులో బీహార్‌లో బీజేపీతో తెగతెంపులు చేసుకున్న తర్వాత నితీశ్ ప్రధాని నరేంద్ర మోదీని కలవడం ఇదే తొలిసారి. నితీష్‌ను అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్‌కు ప్రధాని పరిచయం చేశారు. బీజేపీని ఓడించేందుకు సర్వశక్తులు ఒడ్డాలని నిర్ణయించుకున్న ‘భారత కూటమి’ నేతలకు సహజంగానే ఇది మింగుడుపడని అంశం. నితీశ్ మంచి రాజనీతిజ్ఞుడని, సమయానుకూలంగా నిర్ణయాలు తీసుకోగల నాయకుడన్న విషయం తెలిసిందే. జీ-20 విందులో పాల్గొనడం ద్వారా, అతను తన సొంత నిర్ణయాలు తీసుకునే సత్తా ఉందని చెప్పకతప్పదని విశ్లేషకులు అభిప్రాయపడుతున్నారు.

బీహార్‌లో నితీష్ భాగస్వామ్య పార్టీ ఆర్జేడీ చీఫ్ లాలూ ప్రసాద్ యాదవ్ జి-20 మెగా షోకు దేశానికి ఎటువంటి సంబంధం లేదని గత సోమవారం అన్నారు. ఆర్జేడీ, కాంగ్రెస్, వామపక్షాల మద్దతుతో బీహార్‌లో మహాకూటమి ప్రభుత్వం ఏర్పాటైనప్పటి నుంచి ప్రతిపక్షాల ఐక్య కూటమి ప్రయత్నాలకు నితీశ్ నాయకత్వం వహిస్తున్నారు. ప్రధాని మోదీ నేతృత్వంలోని ఎన్డీయే కూటమికి వ్యతిరేకంగా అన్ని విపక్షాలను ఏకతాటిపైకి తీసుకురావడమే తన లక్ష్యమని నితీశ్ చెబుతూ వస్తున్నారు. అయితే లాలూ ప్రసాద్‌ ఇటీవల కాంగ్రెస్‌ అధినేత రాహుల్‌ గాంధీని ప్రతిపక్ష గ్రూపు (ఇండియా)కి సారథ్యం వహించాలని ప్రతిపాదించడం జేడీయూకి మింగుడుపడటం లేదు. విపక్షాల కూటమి నితీష్‌ పేరును ప్రధాని అభ్యర్థిగా ప్రతిపాదించాలని జేడీయూ అగ్రనేతలు అభిప్రాయపడ్డారు. అయితే ఈ క్యూట్ నెస్ ఏదీ ముంబై మీటింగ్ లో చోటు చేసుకోలేదు. కో-ఆర్డినేషన్ కమిటీ వేసి వీలైనంత త్వరగా సీట్ల పంపకం చేపట్టాలని సమావేశంలో నిర్ణయించారు.

మరోవైపు బీహార్ మహాకూటమిలోని కీలక పార్టీలైన ఆర్జేడీ, జేడీయూలు లోక్ సభ ఎన్నికలకు ఇప్పటి నుంచే సన్నాహాలు ప్రారంభించాయి. పార్టీ నేతలు, ఎమ్మెల్యేలు, పదాధికారులతో సమావేశమై వ్యూహరచన చేస్తున్నారు. సీట్ల పంపకాలపై చర్చ లేదు. కీలకమైన యూపీ, బీహార్, పశ్చిమ బెంగాల్ రాష్ట్రాల్లోని ‘ఇండియా బ్లాక్’ నేతలు సీట్ల పంపకాలు, బేరసారాల్లో బిజీగా ఉన్నారు.

నితీశ్ చాణక్యంతో… రాష్ట్రానికి రూ.1,942 కోట్లు

జి-20 విందులో పాల్గొనడం ద్వారా నితీష్ చాణక్య నీతి కూడా ఫలించింది. నితీష్-మోడీ సమావేశం ముగిసిన మరుసటి రోజే కేంద్రం బీహార్‌కు రూ.1,942 కోట్ల నిధులు విడుదల చేసింది. ప్రాథమిక ఆరోగ్య కేంద్రాలు, పంచాయతీరాజ్‌ సంస్థలు చేపట్టే అభివృద్ధి కార్యక్రమాలకు ఈ నిధులు విడుదలయ్యాయి. 2023-24 సంవత్సరానికి 15వ ఆర్థిక సంఘం సిఫార్సు చేసిన రూ.3.884 కోట్లను కేంద్రం విడుదల చేయడం లేదని బీహార్ ప్రభుత్వం ఇటీవల విమర్శలను కూడా లేవనెత్తింది. ఈ నేపథ్యంలో నితీశ్ ఒకే దెబ్బకు రెండు పిట్టలను చంపేశారని, జీ-20 సమావేశానికి వెళ్లడం ద్వారా తనకు తానుగా నిర్ణయాలు తీసుకునే సత్తా ఉందని, అదే సమయంలో మార్గం సుగమం చేసుకున్నారని విశ్లేషకులు అంటున్నారు. కేంద్రం నుంచి నిధులు రావాలి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *