యుఎస్ ఓపెన్ చాంప్ నోవాక్: జోకో

యుఎస్ ఓపెన్ చాంప్ నోవాక్

అత్యధిక టైటిల్స్ విజేతగా చరిత్ర

ప్రపంచ టెన్నిస్‌లో నోవాక్ జకోవిచ్ ఓ చరిత్ర. ఇప్పటి వరకు ఇతరుల రికార్డులను బద్దలు కొట్టిన జోకో ఇప్పుడు వాటిని తానే సెట్ చేసుకున్నాడు. యూఎస్ ఓపెన్ తో కెరీర్ లో 24వ టైటిల్ నెగ్గిన జొకో.. అత్యధిక గ్రాండ్ స్లామ్ ల హీరోగా అగ్రస్థానంలో నిలిచాడు.

న్యూయార్క్: సెర్బియా ఫైటర్ నొవాక్ జకోవిచ్ చరిత్ర సృష్టించాడు. అత్యధికంగా 24 గ్రాండ్‌స్లామ్‌లు గెలిచిన ఏకైక ఆటగాడిగా టెన్నిస్ చరిత్రలో తన పేరును సువర్ణాక్షరాలతో లిఖించుకున్నాడు. ఆదివారం రాత్రి జరిగిన యూఎస్ ఓపెన్ పురుషుల సింగిల్స్ ఫైనల్లో రెండో సీడ్ జకోవిచ్ 6-3, 7-6(5), 6-3తో వరుస సెట్లలో మూడో సీడ్ డేనియల్ మెద్వెదేవ్‌ను ఓడించాడు. అతను తన కెరీర్‌లో నాలుగోసారి ఫ్లషింగ్ మెడోస్‌లో టైటిల్‌ను గెలుచుకున్నాడు. దీంతో మళ్లీ టాప్ ర్యాంక్ కైవసం చేసుకున్నాడు.

టైమింగ్‌తో ఆడండి..: 3 గంటల 16 నిమిషాల పాటు జరిగిన మ్యాచ్‌లో మెద్వెదేవ్ కూడా పాయింట్ల కోసం హోరాహోరీగా పోరాడాడు. భారీ ర్యాలీలు జరిగినప్పటికీ జోకో అనుభవం, వ్యూహాత్మక చతురత ఇక్కడ పైచేయి సాధించింది. డానిల్ ఎక్కువగా బేస్‌లైన్ గేమ్‌పై ఆధారపడగా, అతని బలాన్ని గుర్తించిన నోవాక్ అతనికి పని కూడా ఇచ్చాడు. శరీరంలోని శక్తినంతా పీల్చుకోకుండా ర్యాలీలు ఆడుతూనే నెట్ వద్దకు వచ్చి వాలీలు, డ్రాప్ షాట్లతో మెద్వెదేవ్ అసహనానికి గురయ్యాడు. తొలి సెట్ ఆరంభం నుంచి జోకో ప్రత్యర్థిపై ఆధిపత్యం ప్రదర్శించాడు. రెండో గేమ్‌లో జోకో డానిల్ సర్వీస్‌ను బ్రేక్ చేసి 3-0తో ఆధిక్యంలోకి వెళ్లాడు. ఆ తర్వాత తన సర్వీస్ ను నిలబెట్టుకున్న మెద్వెదేవ్ 2-4తో ఎదురుదాడికి ప్రయత్నించాడు. ఆపై ఇద్దరూ తమ సర్వీస్‌లను కొనసాగించారు. 5-3తో 9వ గేమ్‌ను సులువుగా నెగ్గిన జోకో తొలి సెట్‌ను చేజిక్కించుకున్నాడు. కానీ, రెండో సెట్‌లో డానిల్‌ నుంచి గట్టి పోటీ నెలకొనడంతో 1 గంటా 44 నిమిషాల పాటు హోరాహోరీగా సాగింది. 3-3 వద్ద, జోకర్ ఏడో గేమ్‌లో మెద్వెదేవ్ సర్వీస్‌ను బ్రేక్ చేయడానికి తీవ్రంగా పోరాడాడు కానీ విఫలమయ్యాడు. నొవాక్ 5-6 వద్ద సర్వీస్‌ను నిలబెట్టుకోవడంలో కష్టపడి సెట్‌ను టైబ్రేక్‌కు తీసుకెళ్లాడు. అయితే టైబ్రేక్‌లో మెద్వెదేవ్ తన షాట్‌లను నెమ్మదించి, జొకోవిచ్ కాళ్లపై గురిపెట్టి 4-4తో గేమ్‌ను సమం చేశాడు. అయితే, నోవాక్ 5-4 వద్ద బ్యాక్‌హ్యాండ్ లోపంతో స్కోరును 5-5తో సమం చేశాడు. ఆ తర్వాత వరుసగా రెండు పాయింట్లు సాధించిన జోకో రెండో సెట్‌ను కైవసం చేసుకున్నాడు. మూడో సెట్‌లో నొవాక్ నాలుగు, ఆరో గేమ్‌లలో బ్రేక్ పాయింట్లు సాధించి 4-2తో ఆధిక్యంలోకి వెళ్లాడు. అదే ఆధిక్యాన్ని కొనసాగించి 5-3తో నిలిచాడు. 9వ గేమ్‌లో జోకో 40-30తో మ్యాచ్‌ పాయింట్‌పై ఉన్నాడు. తప్పిదంతో డానిల్ ఛాంపియన్ అయ్యాడు.

బ్రయంట్‌కు నివాళిగా ’24’..

24వ గ్రాండ్‌స్లామ్ గెలిచిన తర్వాత, జకోవిచ్ తన గురువు మరియు స్నేహితుడు, లెజెండరీ బాస్కెట్‌బాల్ ప్లేయర్ కోబ్ బ్రయంట్‌కు నివాళులర్పించాడు. అతను తన ఫోటోతో కూడిన టీ-షర్టును ధరించాడు మరియు దానిపై బ్రయంట్ ముద్రించాడు. దానిపై ‘బ్లాక్ మాంబా’ అని రాసి ఉంది. అతను జెర్సీ నంబర్ 24 ముద్రించిన జాకెట్‌ను కూడా ధరించాడు. బ్రయంట్ నిరుత్సాహానికి గురైనప్పుడు తనకు ఎంతో మద్దతుగా నిలిచాడని జోకో చెప్పాడు. ఆయనకు నివాళులు అర్పించేందుకు ఇదే సరైన సమయమని అభిప్రాయపడ్డారు. బ్రయంట్ 2020లో హెలికాప్టర్ ప్రమాదంలో మరణించాడు.

9.jpg

వ్యతిరేకించని చిట్కా

‘అప్పుడు నాకు ఏడెనిమిదేళ్లు ఉండాలి. ప్రపంచంలోనే అత్యుత్తమ టెన్నిస్ ఆటగాడిగా ఎదగాలని, వింబుల్డన్ గెలవాలని కలలు కంటున్నాడు.

నొవాక్ జకోవిచ్ ఈ మాటలు చెప్పాడు.

అయితే తన చిన్ననాటి కలను నెరవేర్చుకోవడమే కాదు.. వరుసగా ఏడుసార్లు వింబుల్డన్‌ను కూడా కైవసం చేసుకున్నాడు. ఆస్ట్రేలియన్ ఓపెన్‌ను పదిసార్లు ముద్దాడాడు. అతను మూడుసార్లు ఫ్రెంచ్ ఓపెన్ మరియు నాలుగు సార్లు US ఓపెన్ ట్రోఫీని గెలుచుకున్నాడు. తద్వారా మరే వ్యక్తి సాధించని 24 గ్రాండ్‌స్లామ్‌ల గౌరవాన్ని జోకో అందుకున్నాడు. 2008లో ఆస్ట్రేలియన్ ఓపెన్‌లో గ్రాండ్‌స్లామ్‌ను కొట్టి 15 ఏళ్లు పూర్తయ్యాయి. నోవాక్‌కి ఇప్పుడు 36 ఏళ్లు. కానీ ఇప్పటికీ ఆట వేగం తగ్గలేదు. గంటల తరబడి మ్యాచ్‌లు ఆడినా జోకో ముఖంలో ఎలాంటి అలసట కనిపించదు. జొకోలా కోర్టులో నేటి కుర్ర ఆటగాళ్లు కూడా అంత వేగంగా కదలలేరంటే అతిశయోక్తి కాదు! ఈసారి యూఎస్ ఓపెన్ ఫైనల్లో జొకో ఆడిన తీరు చూస్తుంటే వయసు ఓ అంకె మాత్రమేననిపిస్తోంది. సెమీస్‌లో డిఫెండింగ్ చాంపియన్ అల్కాజర్‌కు మెద్వెదేవ్ షాకివ్వడంతో.. ఫైనల్ జొకోవిచ్-మెద్వెదేవ్ దేనని అంచనా వేశారు. తదనుగుణంగా 19 షాట్ల తర్వాత కూడా మ్యాచ్‌లో తొలి పాయింట్ రాలేదంటే ఇద్దరూ ఎంత ధీటుగా ఎదుర్కొన్నారో అర్థమవుతుంది. మరో రెండు పాయింట్ల తర్వాత..మరో ర్యాలీ 23 షాట్ల పాటు కొనసాగింది. అయితే జోకో ర్యాలీలను ఆపేందుకు 27 ఏళ్ల మెద్వెదేవ్ తీవ్రంగా శ్రమించాల్సి వచ్చింది. మొత్తానికి రెండో సెట్ మినహా మిగిలిన రెండు సెట్లలో జోకో చేతిలో డానిల్ ఓడిపోయాడు. ఈ సీజన్‌లో 27-1తో ఉన్న రికార్డు జోకో ఎంత అద్భుతమైన ఫామ్‌లో ఉన్నాడో చూపిస్తుంది. వింబుల్డన్ ఫైనల్‌లో అల్కరాజ్‌పై ఆ ఒక్క ఓటమి. జకోవిచ్ ప్రస్తుత ఫామ్, ఫిట్ నెస్, ఆటపై ప్రేమ, పోరాటపటిమ చూస్తుంటే మరికొన్ని గ్రాండ్ స్లామ్ లు గెలుస్తాడనడంలో సందేహం లేదు.

10.jpg

ఆడుతూనే ఉంటుంది

ఆ కల నెరవేరుతుందని… 24 గ్రాండ్‌స్లామ్‌లు సాధిస్తానని ఎప్పుడూ అనుకోలేదు. కెరీర్ పీక్‌లో ఉన్నప్పుడు నేను ఆటకు దూరంగా ఉండను. కొన్నేళ్లుగా ఆడే సత్తా నాలో ఉంది. శరీరం సహకరించినంత కాలం విజయం సాధిస్తూనే ఉంటుంది. – జకోవిచ్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-12T04:02:58+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *