లిబియాలో వరదలు

2,300 మంది మృతి చెందగా.. 10,000 మందికి పైగా గల్లంతయ్యారు

హరికేన్ డేనియల్ నుండి వరదలు

రెండు ఆనకట్టలు తెగిపోయాయి

నిద్రలో సముద్రంలో కొట్టుకుపోయిన ప్రజలు

కైరో, సెప్టెంబర్ 12: ఆఫ్రికా దేశమైన లిబియాలో వరదలు అపూర్వమైన వరదను సృష్టించాయి. మధ్యధరా సముద్రంలో డేనియల్ టైఫూన్ సృష్టించిన ఆకస్మిక వరదలు ఆదివారం రాత్రి తూర్పు లిబియాలో భారీ నష్టాన్ని కలిగించాయి. మృతుల సంఖ్య ఇంకా స్పష్టంగా తెలియనప్పటికీ, ఇది వేలల్లోనే ఉండే అవకాశం ఉంది. ఒక్క డెర్నా నగరంలోనే 2,300 మందికి పైగా మరణించారని, 10,000 మందికి పైగా తప్పిపోయారని తూర్పు ప్రాంత ప్రభుత్వ ప్రధాన మంత్రి ఒసామా హమద్ తెలిపారు. సముద్రానికి సమీపంలో ఉన్న డెర్నా నగరంలో చెప్పలేని విషాదం నెలకొంది. నగరం లోయలో ఉండగా, పైన ఉన్న పర్వతాలలో రెండు ఆనకట్టలు ఉన్నాయి. రాత్రిపూట అవి విరిగిపోవడంతో ఊహించని ప్రమాదం జరిగింది. ఈ సమయంలో నిద్రిస్తున్న వారంతా వరదలో చిక్కుకుని సముద్రంలో కొట్టుకుపోయారు. డెర్నా సమీపంలోని అన్ని నివాస ప్రాంతాలు పేర్లు లేకుండా తుడిచిపెట్టుకుపోయాయి. ఒక్కసారిగా బురద ప్రవహించడంతో తప్పించుకునే అవకాశం లేకపోలేదు. వాడి డెర్నా నది పొంగి ప్రవహించడంతో ఇరువైపులా భవనాలు కూలిపోయాయి. భారీ అపార్ట్‌మెంట్లు కూడా దెబ్బతిన్నాయి. నగరంలో ఎక్కడ చూసినా మృతదేహాలు, కొట్టుకుపోయిన వాహనాలే దర్శనమిస్తున్నాయి. నగరంలో నాలుగో వంతు పూర్తిగా దెబ్బతిన్నది. నగరంలో పది అడుగుల మేర వరద నీరు ప్రవహించింది. నిద్ర లేచి చూసే సరికి ఎక్కడ చూసినా నీరు కనిపించిందని పలువురు వాపోయారు.

తుఫాను, గాలి వేగం, భారీ వర్షాలు, సముద్ర మట్టం, వరదలపై ఎలాంటి శాస్త్రీయ అంచనాలు, హెచ్చరికలు లేకపోవడంతో ఇలాంటి ముప్పు ఏర్పడింది. తూర్పు తీరంలోని అల్ బైదా, అల్ మార్జ్, టుబ్రూక్, టకేనిస్ మరియు బెంఘాజీ నగరాలు కూడా తుఫాను మరియు వరదలకు ప్రభావితమయ్యాయి. మొత్తం మూడు వంతెనలు కూలిపోయాయి. మరణాల సంఖ్య 10,000 కంటే ఎక్కువ అని ఇంటర్నేషనల్ ఫెడరేషన్ ఆఫ్ రెడ్ క్రాస్ అండ్ రెడ్ క్రెసెంట్ సొసైటీస్ టామర్ తెలిపారు. బాధితులను ఆదుకునే అధికారం లిబియాకు లేదని, ప్రభుత్వం అంతర్జాతీయ సంస్థల సహాయం కోరిందని వివరించారు. 2011లో అమెరికా నేతృత్వంలోని నాటో దళాల దాడిలో అధ్యక్షుడు కల్నల్ గడాఫీ మరణించిన తర్వాత లిబియా దేశం తూర్పు, పశ్చిమ ప్రాంతాలుగా విడిపోయింది. రాజధాని ట్రిపోలీలో ఉన్న ప్రభుత్వానికి తూర్పు ప్రాంతంపై నియంత్రణ లేదు. ఇక్కడ సమాంతర ప్రభుత్వం నడుస్తోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *