కిమ్ జోంగ్ ఉన్: ‘కిమ్’ కర్తవ్యం ఏమిటి?

రష్యాకు ఉత్తర కొరియా పాలన

పుతిన్‌తో సమావేశంపై ప్రపంచ దేశాల దృష్టి ఉంది

అమెరికా ఆయుధాల ఒప్పందం కుదుర్చుకుంది

అదే జరిగితే రష్యా మరింత ఒంటరి అవుతుంది

(సెంట్రల్ డెస్క్)

ఉత్తర కొరియా నియంత కిమ్ జాంగ్ ఉన్ రష్యా చేరుకున్నారు. రష్యా అధినేత వ్లాదిమిర్ పుతిన్‌తో ఆయన భేటీ తేదీ ఖరారైనప్పటికీ.. వేదిక ఎక్కడ అనేది మాత్రం ఇరు దేశాలు గోప్యంగా ఉంచాయి. వీరిద్దరూ వ్లాడివోస్టాక్‌లో కలుస్తారని.. కిమ్‌ ప్రత్యేక రైలు రష్యా చేరుకున్న తర్వాత.. రజ్‌డోల్‌నాయా నదిని దాటి.. ఉసోరిస్క్‌ మీదుగా వోస్టోష్నీ వైపు వెళుతుందని అంచనా. అయితే.. కోవిడ్ సంక్షోభం మొదలైనప్పటి నుంచి దేశం విడిచి వెళ్లని కిమ్ హఠాత్తుగా రష్యాకు ఎందుకు వెళ్లారు? పుతిన్‌తో ఏయే అంశాలపై చర్చిస్తారు? అమెరికా గూఢచార సంస్థలు చెబుతున్నట్లుగా ఇరుదేశాల అధినేతలు ఆయుధాల ఒప్పందం కుదుర్చుకుంటారా? ఉక్రెయిన్‌పై దురాక్రమణతో, రష్యా అంతర్జాతీయ సమాజం నుండి, ముఖ్యంగా పాశ్చాత్య దేశాలు మరియు అమెరికా నుండి ఉపసంహరణను ఎదుర్కొంటోంది. ఐక్యరాజ్యసమితి ఆంక్షలను ఎదుర్కొంటున్న ఉత్తర కొరియా నుంచి రష్యా ఆయుధాలను కొనుగోలు చేస్తే మరింత ఒంటరిగా మారుతుందన్న వాదనలు వినిపిస్తున్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో కిమ్-పుతిన్ భేటీపై ప్రపంచం మొత్తం దృష్టి సారించింది.

వెపన్ బిహారీ.. కానీ..!

రష్యాను ఆయుధం బెహరీ అని పిలుస్తారు. అయితే, ఉక్రెయిన్‌పై దాడి తర్వాత, ఎడాపెడా తన ఆయుధశాలలో క్షిపణులను ఉపయోగించింది. ఏడాదిన్నర గడిచినా యుద్ధం కొలిక్కి రాకపోవడంతో.. పాశ్చాత్య దేశాలు, అమెరికా సాయంతో ఉక్రెయిన్ గట్టి ఎదురుదాడికి దిగుతోంది. ఈ యుద్ధం ద్వారా రష్యా పదివేలకు పైగా యుద్ధ ట్యాంకులు, ఫిరంగి వ్యవస్థలు, డ్రోన్లను కోల్పోయిందని సెంటర్ ఫర్ స్ట్రాటజిక్ అండ్ ఇంటర్నేషనల్ స్టడీస్ (సీఎస్ఐఎస్) గణాంకాలు స్పష్టం చేస్తున్నాయి. యుద్ధాన్ని కొనసాగించేందుకు రష్యా వద్ద ఆయుధాలు లేకుండా పోతున్నాయని CSIS స్పష్టం చేసింది. ఈ నేపథ్యంలోనే పుతిన్ ఆయుధాల కొనుగోలు కోసం ఎదురుచూస్తున్నట్లు అమెరికా నిఘా సంస్థలు నెలరోజుల క్రితం వెల్లడించాయి.

ఉత్తర కొరియాపై ఆంక్షలు

2000 సంవత్సరంలో కిమ్ జోంగ్-2 హయాంలో అణు పరీక్షలు నిర్వహించి ఉత్తర కొరియాపై ఐక్యరాజ్యసమితి (UN) ఆంక్షలు విధించింది. ఆ సమయంలో భద్రతా మండలిలో జరిగిన తీర్మానానికి రష్యా కూడా బహిరంగంగా మద్దతు పలికింది. ఐక్యరాజ్యసమితి సభ్య దేశాలు ఆంక్షలు ఉన్న దేశాల నుంచి ఎలాంటి ఆయుధాలను కొనుగోలు చేయకూడదనే నిబంధన ఉంది. అప్పట్లో ఆంక్షలను సమర్థించిన రష్యా ఇప్పుడు వాటిని ఉల్లంఘించి ఉత్తర కొరియా నుంచి ఆయుధాలను కొనుగోలు చేస్తుందా? ఉత్కంఠతో ప్రపంచ దేశాలు కిమ్-పుతిన్ భేటీపై దృష్టి సారించాయి. ఉక్రెయిన్‌పై దురాక్రమణ అనంతరం ఆంక్షల చట్రంలో ఇరుక్కున్న రష్యా.. భద్రతా మండలి అధ్యక్ష పీఠంలో మిత్రపక్షాలు ఉండగా వీటోతో అన్నింటికీ తెరపడుతుందనడంలో పెద్ద సందేహం లేదని అంతర్జాతీయ సంబంధాల నిపుణులు అంటున్నారు. ప్రస్తుత పరిస్థితుల్లో కిమ్, పుతిన్ ఆయుధాల ఒప్పందం కోసమే కలుస్తున్నారని అభిప్రాయపడ్డారు. కిమ్-పుతిన్ భేటీపై ఇరు దేశాలు ఎలాంటి ప్రకటన చేయడం లేదు. కానీ, కిమ్ బృందంలో ఆయుధాలు, ఆయుధాలతో సంబంధం ఉన్న అధికారులు ఉండటంతో, ఈ సమావేశం ఆయుధాల ఒప్పందం కోసమేనని స్పష్టమవుతోంది. కిమ్‌తో పాటు జో చున్ ర్యాంగ్ కూడా ఉన్నారు. అతను ఉత్తర కొరియా అధికార పార్టీ నాయకుడు. అతనే ఆయుధ విధానాలను రూపొందిస్తాడు. దీన్ని బట్టి చూస్తే.. కిమ్-పుతిన్ భేటీ కేవలం ఆయుధ ఒప్పందం కోసమేనని విశ్లేషకులు అంటున్నారు.

కొరియాకు ఇది అవసరం

ఆహారం మరియు పానీయం

ఉత్తర కొరియా ప్రస్తుతం పేదరికంలో ఉంది. తీవ్ర ఆర్థిక ఒడిదుడుకులను ఎదుర్కొంటోంది. కోవిడ్ సంక్షోభం తరువాత, దేశం యొక్క పరిస్థితి ఎంతగా దిగజారింది అంటే, “కలిసి భోజనం చేయండి” అని కిమ్ ఆహారంపై ఆంక్షలు విధించారు. ఈ నేపథ్యంలో ఆహార పానీయాల సరఫరాపై రష్యా నుంచి కిమ్ హామీ పొంది ఆ మేరకు ఒప్పందాలు కుదుర్చుకోనున్నట్లు తెలుస్తోంది. దీంతోపాటు ఇంధన వనరుల విషయంలో రష్యా సహకారాన్ని ఉత్తర కొరియా కోరుకుంటోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *