ఆర్బీఐ బ్యాంకులు: రుణం చెల్లించి పత్రాలు ఇవ్వకపోతే బ్యాంకుల కష్టాలు..!

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-14T01:59:24+05:30 IST

బ్యాంకులు, ఆర్థిక సేవలు…

  ఆర్బీఐ బ్యాంకులు: రుణం చెల్లించి పత్రాలు ఇవ్వకపోతే బ్యాంకుల కష్టాలు..!

 • రుణం పూర్తిగా చెల్లించిన తర్వాత 30 రోజులలోపు ఆస్తి పత్రాలను తిరిగి ఇవ్వాలి.

 • ఆలస్యమైతే రోజుకు 5,000 పరిహారం

 • బ్యాంకులు మరియు ఆర్థిక సంస్థలకు RBI సూచనలు

 • ఈ ఏడాది డిసెంబర్ 1 నుంచి అమల్లోకి..

ముంబై: రుణం పూర్తిగా చెల్లించిన రుణగ్రహీతకు 30 రోజుల్లోగా తనఖా పెట్టిన స్థిరాస్తి లేదా చాటెల్ పత్రాలను తిరిగి ఇవ్వాలని మరియు ఏదైనా రిజిస్ట్రీలో నమోదు చేయబడిన ఛార్జీలను రద్దు చేయాలని బ్యాంకులు మరియు ఆర్థిక సేవల సంస్థలను RBI ఆదేశించింది. అంతకు మించి ఆలస్యమైతే రుణగ్రహీత రోజుకు రూ.5 వేల చొప్పున పరిహారం చెల్లించాల్సి ఉంటుంది. బ్యాంకులు, ఆర్థిక సేవల సంస్థలు తమ ఖాతాదారుల తాకట్టు పత్రాల విడుదల విషయంలో భిన్నమైన పద్ధతులను అవలంబిస్తున్నాయని, రుణ బకాయిల సెటిల్‌మెంట్ తర్వాత ఆస్తి పత్రాలను తిరిగి పొందడంలో చాలా మంది వినియోగదారులు ఇబ్బందులు ఎదుర్కొంటున్నారని ఆర్‌బిఐ దృష్టికి వచ్చిందని తెలిపింది. ప్రతి ఒక్కరూ ఒకే పద్ధతిని అవలంబించేలా న్యాయమైన అభ్యాసాల కోడ్‌లో భాగంగా ఆర్‌బీఐ ఈ కొత్త నిబంధనను ప్రవేశపెట్టింది. ఈ ఏడాది డిసెంబర్ 1 నుంచి విడుదల కానున్న ఆస్తుల పత్రాలకు కొత్త నిబంధనలు వర్తిస్తాయని స్పష్టం చేశారు.

నోటిఫికేషన్‌లో మరిన్ని..

 • ఆస్తి పత్రాల వాపసు ప్రక్రియలో ఆలస్యం జరిగితే, RBI నియంత్రిత సంస్థలు కారణాల గురించి రుణగ్రహీతకు తెలియజేయాలి.

 • రుణగ్రహీత రుణం తీసుకున్న బ్యాంకు శాఖ నుండి లేదా పత్రాలు ఉంచిన కార్యాలయం నుండి ఆస్తి పత్రాలను పొందే అవకాశం ఇవ్వాలి.

 • రుణం మంజూరు లేఖలో, తనఖా పెట్టిన ఆస్తి పత్రాలు ఎన్ని రోజులకు విడుదల చేస్తారు, వాటిని ఎక్కడ సేకరించవచ్చు అనే వివరాలను రుణ మంజూరు లేఖలో స్పష్టంగా పేర్కొనాలి.

 • రుణగ్రహీత(లు) మరణించిన సందర్భంలో నియంత్రిత సంస్థలు వారి చట్టపరమైన వారసులకు ఆస్తి పత్రాలను తిరిగి ఇచ్చే విషయంలో స్పష్టమైన విధానాన్ని రూపొందించాలి. ఇతర పాలసీలతో పాటు, ఈ పాలసీని కూడా కస్టమర్ల సమాచారం కోసం వారి వెబ్‌సైట్‌లో ప్రదర్శించాలి.

 • నియంత్రిత సంస్థల ద్వారా కస్టమర్ యొక్క ఆస్తి పత్రాలు పోయినా లేదా దెబ్బతిన్నా, కస్టమర్ డూప్లికేట్/సర్టిఫైడ్ డాక్యుమెంట్‌లను పొందడంలో సహాయం చేయాలి మరియు పత్రాలను అందించడంలో ఆలస్యమైనందుకు ఖర్చు మరియు రోజువారీ నష్టపరిహారాన్ని భరించాలి. అయితే, ఈ సంఘటనలలో కస్టమర్‌లకు పత్రాలను తిరిగి ఇవ్వడానికి నియంత్రిత సంస్థలు 30 రోజుల అదనపు వ్యవధిని పొందుతాయి. అంటే, 60 రోజుల తర్వాత, వినియోగదారుడు రోజుకు రూ.5,000 చొప్పున పరిహారం చెల్లించాలి.

 • తాజా ఉత్తర్వుల ప్రకారం చెల్లించాల్సిన పరిహారం రుణగ్రహీత మరే ఇతర చట్టం కింద పొందగల పరిహారానికి భంగం కలిగించదని ఆర్‌బీఐ స్పష్టం చేసింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-14T11:31:54+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *