ఇంజనీర్స్ డే 2023: నేడు ఇంజనీర్స్ డే.

నేడు మోక్షగుండం విశ్వేశ్వరయ్య జయంతి. భారతదేశం గర్వించదగ్గ ఇంజనీర్. ఆయన సేవలను స్మరించుకుంటూ ప్రతి సంవత్సరం ఇంజనీర్స్ డే జరుపుకుంటారు.

ఇంజనీర్స్ డే 2023: నేడు ఇంజనీర్స్ డే.

ఇంజనీర్స్ డే 2023

ఇంజనీర్స్ డే 2023: అతను భారతదేశం గర్వించదగిన ఇంజనీర్, రాజనీతిజ్ఞుడు మరియు మైసూర్ రాష్ట్రంలో దివాన్‌గా పనిచేశాడు. ఆయనే మోక్షగుండం విశ్వేశ్వరయ్య. ఈరోజు ఆయన పుట్టినరోజు. ప్రతి సంవత్సరం ఆయన జయంతిని ‘ఇంజనీర్స్ డే’గా జరుపుకుంటాం. ఈ సందర్భంగా ఆయన సేవలను స్మరించుకుందాం.

మధ్యప్రదేశ్ : 57 కిలోల బరువున్న ‘సంవిధాన్ సే దేశ్’ పుస్తకం ప్రత్యేకత ఏంటో తెలుసా?

మోక్షగుండం విశ్వేశ్వరయ్య శాస్త్ర సాంకేతిక రంగంలో విశేషమైన సేవలు అందించారు. అతని పుట్టినరోజును భారతదేశం అంతటా ఇంజనీర్స్ డేగా జరుపుకుంటారు. ఈ రోజు శ్రీలంక మరియు టాంజానియాలో కూడా జరుపుకుంటారు. మోక్షగుండం విశ్వేశ్వరయ్య పూర్వీకులు ఏపీలోని ప్రకాశం జిల్లా బయెస్తవరపేట మండలం మోక్షగుండం గ్రామానికి చెందినవారు. విశ్వేశ్వరయ్య 1861 సెప్టెంబర్ 15న శ్రీనివాస శాస్ర్తీ, వెంకటలక్ష్మ దంపతులకు జన్మించారు. అతని ప్రాథమిక విద్యాభ్యాసం చిక్కబల్లాపూర్‌లో జరిగింది. విశ్వేశ్వరయ్య తన 15వ ఏట తండ్రిని కోల్పోయాడు.ఆ తర్వాత విశ్వేశ్వరయ్యను మేనమామ రవవి చదివించాడు. 1880లో ఎంఏ ప్రథమ శ్రేణిలో ఉత్తీర్ణత సాధించారు. విశ్వేశ్వరయ్య పూణేలో ఇంజనీరింగ్ పూర్తి చేశారు.

బొంబాయి రాష్ట్ర ప్రభుత్వం పబ్లిక్ వర్క్స్ డిపార్ట్‌మెంట్‌లో అసిస్టెంట్ ఇంజనీర్‌గా నియమించబడింది. మరుసటి సంవత్సరం ఎగ్జిక్యూటివ్ ఇంజనీర్‌గా నియమితులయ్యారు. ప్రపంచంలోని రిజర్వాయర్లలో ఒకటైన సుక్నూర్బరాజ్ నిర్మాణానికి ఇంజనీర్‌గా నియమించబడ్డాడు. దీంతో విశ్వేశ్వరయ్య సింధునది నీటిని సుద్నూర్‌కు చేరేలా చేశాడు. నదీ జలాలను ఫిల్టర్ చేసేందుకు వినూత్న పద్ధతిని రూపొందించాడు. నంబానదిపై సైఫాన్ పద్ధతిలో ఆనకట్ట నిర్మించారు. అక్కడ ఆటోమేటిక్ గేట్లు నిర్మించి తన మేధాశక్తితో సమస్యను పరిష్కరించిన విశ్వేశ్వరయ్య ప్రతిభకు అందరూ ఆశ్చర్యపోయారు. 1909లో మైసూర్ ప్రభుత్వం ఆయనను చీఫ్ ఇంజనీర్‌గా నియమించింది.

అంకుర్ వారికూ: యూట్యూబర్ మరియు రచయిత అంకుర్ వారికూ తన ‘ఫెయిల్యూర్ రెజ్యూమ్’ని సోషల్ మీడియాలో పంచుకున్నారు

100 ఏళ్ల క్రితం హైదరాబాద్‌ డ్రైనేజీ వ్యవస్థకు రూపశిల్పి కూడా విశ్వేశ్వరే. 1948లో మైసూర్ ప్రభుత్వం విశ్వేశ్వరయ్యను డాక్టరేట్ ఎల్‌ఎల్‌డితో సత్కరించింది. బొంబాయి, కలకత్తా, బెనారస్, అలహాబాద్ తదితర విశ్వవిద్యాలయాలు డాక్టరేట్ అవార్డులు ఇచ్చి తమ గౌరవాన్ని చాటుకున్నాయి. భారత ప్రభుత్వం 1955లో భారతరత్న అవార్డుతో సత్కరించింది.

నీటిపారుదల పద్ధతులు మరియు వరద నియంత్రణలో విశ్వేశ్వరయ్య చేసిన కృషికి గుర్తింపు పొందారు. మైసూర్‌లో కృష్ణ రాజ సాగర డ్యామ్ నిర్మాణం, సర్ M విశ్వేశ్వరయ్య మైసూర్ సోప్ ఫ్యాక్టరీ, స్టేట్ బ్యాంక్ ఆఫ్ మైసూర్, మైసూర్ ఐరన్ అండ్ స్టీల్ వర్క్స్, బెంగళూరు వ్యవసాయ విశ్వవిద్యాలయం, ప్రభుత్వ ఇంజనీరింగ్ కళాశాలలు మరియు అనేక ఇతర సంస్థలను స్థాపించారు.

నాన్ ఇంజినీరింగ్ విద్యార్థి: గూగుల్‌లో ఉద్యోగం సంపాదించడం అంత సులువేనా? 50 లక్షల జీతం!

విశ్వేశ్వరయ్య 101 సంవత్సరాలు జీవించారు. విశ్వేశ్వరయ్య 1962 ఏప్రిల్ 12న కన్నుమూశారు.ఆయన జన్మదినమైన సెప్టెంబర్ 15న ఇంజనీర్స్ డేగా జరుపుకుంటాం. ఇంజనీర్స్ డే సందర్భంగా ఆయన సేవలను స్మరించుకునేందుకు ప్రత్యేక కార్యక్రమాలు నిర్వహించనున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *