ఈ ఏడాది వృద్ధి 6.3% ఈ ఏడాది వృద్ధి 6.3%.

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-15T04:00:51+05:30 IST

ద్రవ్య పటిష్టత మరియు బలహీన ఎగుమతులు వంటి ప్రతికూల ప్రభావాలను తట్టుకున్న భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో 6.3 శాతం వృద్ధి రేటును నమోదు చేసింది…

ఈ ఏడాది వృద్ధి 6.3 శాతం.

ఫిచ్ మునుపటి అంచనాను కొనసాగించింది

న్యూఢిల్లీ: ద్రవ్య విధాన పటిష్టత, బలహీనపడిన ఎగుమతుల ప్రతికూల ప్రభావాలు ఉన్నప్పటికీ ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ 6.3 శాతం వృద్ధి రేటును సాధిస్తుందని ఫిచ్ రేటింగ్స్ తన తాజా నివేదికలో పేర్కొంది. గతంలో ప్రకటించిన అంచనాలను యథాతథంగా కొనసాగించింది. అయితే ఆర్థికాభివృద్ధికి ముప్పుగా పరిణమించే ఎల్ నినో ముప్పు వల్ల ద్రవ్యోల్బణం అధిక స్థాయిలో కదులుతున్నట్లు స్పష్టమవుతోంది. 2024-25 ఆర్థిక సంవత్సరానికి వృద్ధి రేటు 6.5 శాతంగా ఉంటుందని గతంలో అంచనా వేసింది. ఈ ఆర్థిక సంవత్సరం ఏప్రిల్-జూన్ త్రైమాసికంలో ఆర్థిక వ్యవస్థ 7.8 శాతం వృద్ధిని నమోదు చేయడం గమనార్హం. జూలై-సెప్టెంబర్ త్రైమాసికంలో వృద్ధి రేటు స్వల్పంగా తగ్గే అవకాశం ఉందని పేర్కొంది. ఎగుమతి రంగం కొనసాగుతున్న బలహీనత మరియు తటస్థ క్రెడిట్ వృద్ధికి అదనంగా, ఆర్‌బిఐ యొక్క తాజా వినియోగ సర్వే ఆదాయం మరియు ఉపాధి అవకాశాల పరంగా వినియోగదారుల నిరాశకు కారణమని పేర్కొంది. ఆహార ద్రవ్యోల్బణం తాత్కాలికంగా పెరగడం వల్ల రానున్న నెలల్లో గృహాలు విచక్షణతో కూడిన వ్యయాన్ని తగ్గించుకునే అవకాశం ఉందని పేర్కొంది. రుతుపవనాల బలహీనత, ద్రవ్యోల్బణ ఒత్తిడిని తగ్గించే ప్రమాదం ఉందని ఆర్‌బీఐ హెచ్చరించింది.

టోకు ద్రవ్యోల్బణం మైనస్ 0.52 శాతంగా ఉంది

ఆగస్టులో టోకు ధరల సూచీ మైనస్ (-)0.52 శాతంగా ఉంది. డబ్ల్యుపిఐ ప్రతికూల ధోరణిలో ఉండటం ఇది వరుసగా ఐదో నెల. ఏప్రిల్ నుంచి డబ్ల్యుపిఐ ద్రవ్యోల్బణం ప్రతికూలంగానే ఉంది. గతేడాది ఆగస్టులో ఇది 12.48 శాతంగా ఉంది. ఈ నెలలో డబ్ల్యుపిఐ ద్రవ్యోల్బణం -0.52 శాతంగా నమోదవడానికి కారణం బేస్ ఎఫెక్ట్ ప్రభావం తగ్గిందని ఆర్థిక నిపుణులు అంటున్నారు. WPI ద్రవ్యోల్బణం ప్రతికూలంగా ఉన్నప్పటికీ ఆగస్టులో ఆహార ద్రవ్యోల్బణం 10.60 శాతంగా ఉంది. జూలైలో నమోదైన 14.25 శాతం నుంచి తగ్గడం కాస్త ఊరటనిచ్చిందని చెప్పొచ్చు. జూలైతో పోలిస్తే కూరగాయల ధరల్లో వృద్ధి 62.12 శాతం నుంచి 48.69 శాతానికి తగ్గింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-15T04:00:51+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *