నైపుణ్యాభివృద్ధి ప్రాజెక్టుల్లో అవకతవకలు అవాస్తవం

బతికి ఉన్న వ్యక్తి హత్యకు గురైనట్లు దర్యాప్తు చేస్తున్నట్లు తెలుస్తోంది

90:10 ఒప్పందం సిమెన్స్ గ్లోబల్ మార్కెటింగ్ వ్యూహంలో భాగం

ప్రాజెక్ట్ విజయవంతమైందని KPMG నివేదికను కూడా పట్టించుకోలేదు

సుమన్ బోస్ సిమెన్స్ సాఫ్ట్‌వేర్ ఇండియా మాజీ మేనేజింగ్ డైరెక్టర్

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 17: చంద్రబాబు నాయుడు హయాంలో ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్టులో అవకతవకలు జరిగాయన్న ఆరోపణల్లో వాస్తవం లేదని సీమెన్స్ సాఫ్ట్‌వేర్ ఇండియా మాజీ ఎండీ సుమన్ బోస్ స్పష్టం చేశారు. ఆదివారం ఉదయం న్యూఢిల్లీలోని కాన్‌స్టిట్యూషన్ క్లబ్‌లో ఆయన విలేకరులతో మాట్లాడుతూ స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్టుకు సంబంధించిన పలు కీలక వివరాలను తెలియజేశారు. స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్ట్ కింద మొత్తం 232,000 మంది విద్యార్థులు శిక్షణ పొందారని, వారిలో చాలా మందికి ఉద్యోగాలు లభించాయని చెప్పారు. దేశంలో 200కు పైగా ల్యాబ్‌లు తెరిచాం, సీమెన్స్ కంపెనీ, ఏపీఎస్‌ఎస్‌డీసీ మధ్య ఒప్పందం కుదిరిందని, యువతకు సాఫ్ట్‌వేర్‌పై అవగాహన కల్పిస్తే, దానికి డిమాండ్ పెరుగుతుందని, మార్కెటింగ్ వ్యూహంలో భాగంగా 90:10 ఒప్పందం కుదిరింది. . స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్ట్ హై-ఎండ్ ఇంజినీరింగ్ నైపుణ్యాలను మాత్రమే కాకుండా మధ్య-శ్రేణి మరియు తక్కువ-శ్రేణి నైపుణ్యాలను కూడా అందించడానికి ప్రాజెక్ట్ మిషన్‌లో భాగమని సుమన్ బోస్ పేర్కొన్నారు. తొలుత 36 కేంద్రాలను ఏర్పాటు చేశామని, ఆ తర్వాత 40కి పైగా విస్తరించామని తెలిపారు.
ఒప్పందం ప్రకారం రెండేళ్లపాటు నిర్వహించి, మరో ఏడాదిపాటు సేవలు అందించి అన్ని దశలు పూర్తిచేసి ప్రభుత్వానికి బదిలీ చేస్తామని వివరించారు. ప్రధానంగా వ్యవసాయాధారిత రాష్ట్రమైన ఆంధ్రప్రదేశ్, ఐటీ రంగం గణనీయంగా విస్తరించిన ఇతర రాష్ట్రాల కంటే భిన్నమైనదని సుమన్ బోస్ అన్నారు. అప్పటి ముఖ్యమంత్రి నారా చంద్రబాబు నాయుడు నేతృత్వంలోని రాష్ట్ర ప్రభుత్వం పారిశ్రామిక మౌలిక సదుపాయాలను అభివృద్ధి చేయడంతో పాటు యువశక్తిని సిద్ధం చేయాలని ఆలోచిస్తోంది. ఈ విజన్‌కు అనుగుణంగా రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఈ ప్రాజెక్టుకు రూపకల్పన చేసిందన్నారు. ఆంధ్రప్రదేశ్ స్టేట్ స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ కార్పొరేషన్ ప్రస్తుత వైఖరిపై సుమన్ బోస్ ఆశ్చర్యం వ్యక్తం చేశారు, 2021లో APSSDC నుండి సిమెన్స్ ప్రశంసా పత్రాన్ని అందుకుంది, అదే సంవత్సరం కంపెనీపై కేసు నమోదైంది. 2021లో 40 కేంద్రాలకు సంబంధించిన పూర్తి వివరాలతో కూడిన పత్రం, జాబితా వివరాలను ప్రభుత్వానికి అందజేసినట్లు ఆయన వెల్లడించారు. 2021 వరకు స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ ద్వారా 2.32 లక్షల మంది శిక్షణ పూర్తి చేసుకున్నారని.. ప్రాజెక్ట్‌ను బిల్డ్, ఆపరేట్, ట్రాన్స్‌ఫర్ పద్ధతిలో నిర్వహించామని, 2021లో ప్రాజెక్టును ప్రభుత్వానికి అప్పగించామని చెప్పారు. నేను 2018లోనే ఈ ప్రాజెక్ట్ నుండి తప్పుకున్నాను. 2021 తర్వాత ఊహించని పరిణామాలు చోటు చేసుకున్నాయన్నారు.

ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్టును అత్యంత విజయవంతమైన కేస్ స్టడీగా పేర్కొన్న కేపీఎంజీ నివేదికను కూడా పూర్తిగా విస్మరించారని సుమన్ బోస్ పేర్కొన్నారు. ఏనాడూ దర్యాప్తు సంస్థ ఈ కేంద్రాలను సందర్శించకుండా ప్రాజెక్టును మోసపూరితంగా ముద్రవేయడం దారుణమని అన్నారు. స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్ట్ పరిధిలో కేవలం హార్డ్‌వేర్ మరియు సాఫ్ట్‌వేర్ సరఫరా మాత్రమే కాకుండా ఎండ్-టు-ఎండ్ డెలివరీ ఉంటుందని ఆయన స్పష్టం చేశారు. ప్రాజెక్ట్ డెలివరీలో పాల్గొన్న వందలాది మంది భాగస్వాములతో ప్రాజెక్ట్‌ను విజయవంతంగా నిర్వహించినట్లు సీమెన్స్ తెలిపింది. అక్రమాస్తులపై సీఐడీ చేస్తున్న దర్యాప్తు బాధితురాలిని బతికుండగానే హత్య చేసి విచారించినట్లుగా ఉందన్నారు. ప్రాజెక్ట్‌కి సీమెన్స్ సహకారం గురించి వివరిస్తూ, సుమన్ బోస్ తమ ప్రమేయం డిస్కౌంట్ల రూపంలో ఉందని, ద్రవ్య రూపంలో కాదని స్పష్టం చేశారు. రాయితీల ద్వారా అందించే ప్రయోజనాల్లో అవినీతి ఎలా జరుగుతుందని ప్రశ్నించారు. రాష్ట్రంలో పారిశ్రామిక మౌలిక సదుపాయాలను రూపొందించడంలో APSSDC ప్రభుత్వానికి ప్రాతినిధ్యం వహించగా, సిమెన్స్ సాంకేతిక భాగస్వామిగా వ్యవహరించింది. సిమెన్స్ ప్రాజెక్ట్ ఉత్పత్తులు, సాఫ్ట్‌వేర్‌లను కూడా సరఫరా చేసింది, వీటిని ఒకే కంపెనీ అమలు చేయలేదు. సిస్టమ్ ఇంటిగ్రేషన్, సాఫ్ట్‌వేర్, హార్డ్‌వేర్ మరియు ఫ్యాకల్టీతో సహా అన్ని భాగాలను సమన్వయం చేయడానికి డిజైన్‌టెక్ సంస్థ బాధ్యత వహిస్తుంది.

ప్రాజెక్టు ప్రారంభోత్సవం సందర్భంగా అప్పటి ముఖ్యమంత్రి చంద్రబాబు నాయుడు మాతో మాట్లాడుతూ… హైదరాబాద్‌ను అభివృద్ధి చేసినప్పుడు శిక్షణ పొందిన వారంతా అక్కడ పనిచేయలేదు. ప్రపంచ వ్యాప్తంగా ఉన్నత స్థానాలకు ఎదిగి రాష్ట్ర రాయబారులుగా ఎదిగారు. ఉపాధి పొందేందుకు ఏపీ యువతకు శిక్షణ ఇవ్వండి. కియా మోటార్స్ లాంటి పెద్ద కంపెనీలు ఏపీలో పెట్టుబడులు పెట్టినప్పుడు అక్కడ పనిచేసే సిబ్బందికి నైపుణ్య శిక్షణ ఇవ్వడం మన బాధ్యత అని చంద్రబాబు అన్నారు. ప్రాజెక్టులో అవినీతి జరగలేదని, మాజీ సీఎంపై అన్యాయంగా కేసులు పెట్టారన్నారు. స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్ట్ కింద శిక్షణ పొందిన 2.13 లక్షల మంది విద్యార్థుల జీవితాలపై ఇలాంటి ఆరోపణలు దుష్ప్రభావం చూపుతాయని సుమన్ బోస్ పేర్కొన్నారు. ఏపీ స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ కార్పొరేషన్ ప్రభుత్వంలో భాగం కాదు. మనీలాండరింగ్ జరగలేదు. ఈ అంశం కోర్టుల పరిధిలో ఉన్నందున అన్ని విషయాలను కోర్టులకు చెబుతాం. స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ ప్రాజెక్ట్ అనేది మూడు పార్టీల మధ్య త్రైపాక్షిక ఒప్పందం మరియు అనేక రాష్ట్రాల్లో ఇలాంటి ప్రాజెక్టులు అమలు చేయబడ్డాయి. నా జీవితంలో నేను సంపాదించుకున్నది గౌరవమని, ప్రజలకు వాస్తవాలు చెప్పడానికే మీ ముందుకు వచ్చానని అన్నారు.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

పోస్ట్ నైపుణ్యాభివృద్ధి ప్రాజెక్టుల్లో అవకతవకలు అవాస్తవం మొదట కనిపించింది తెలుగు360.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *