PM MODI: హస్తకళలకు సహాయం

‘పీఎం విశ్వకర్మ’ పథకం ప్రారంభం.. రూ. 13 వేల కోట్లు కేటాయింపు

ఐదేళ్లలో 30 లక్షల కుటుంబాలకు లబ్ధి చేకూరింది

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 17: దేశంలోని హస్తకళాకారులతోపాటు వివిధ కళాకారులకు చేయూతనిచ్చేందుకు కేంద్ర ప్రభుత్వం ‘పీఎం విశ్వకర్మ’ పథకాన్ని ప్రారంభించింది. ఆర్కిటెక్ట్ విశ్వకర్మ జయంతిని పురస్కరించుకుని ప్రధాని మోదీ ఆదివారం ఈ పథకాన్ని ప్రారంభించారు. ఈ పథకం కింద 13 వేల కోట్ల రూపాయలు కేటాయించారు. ఈ నిధులను ఐదేళ్లపాటు కళాకారులు, కళాకారుల కోసం ఖర్చు చేస్తారు. ఈ పథకం కింద 30 లక్షల కుటుంబాలకు లబ్ధి చేకూరుతుందని కేంద్రం తెలిపింది. హస్తకళాకారులు మరియు హస్తకళాకారుల నైపుణ్యాలను మెరుగుపరచడం మరియు నాణ్యమైన ఉత్పత్తులను అందుబాటులో ఉంచడం ఈ పథకం యొక్క లక్ష్యమని కేంద్రం తెలిపింది. ‘ప్రధానమంత్రి విశ్వకర్మ’ పథకం కింద చేనేత, స్వర్ణకారులు, కమ్మరి, కుమ్మరి, లాండ్రీలు, బార్బర్‌లు, శిల్పులు, తాపీ మేస్త్రీలు, బొమ్మల తయారీదారులు, టైలర్లు (టైలర్లు) సహా 18 రకాల వృత్తులకు రూ.లక్ష నుంచి రూ.3 లక్షల వరకు రుణాలు అందజేయనున్నారు. తక్కువ వడ్డీకి. హస్తకళల వ్యాపారాలను అభివృద్ధి చేసేందుకు రూ.లక్ష రుణం అందజేస్తామన్నారు. ఈ రుణాలపై లబ్ధిదారులు 5% వడ్డీ చెల్లించాలి. కేంద్ర సూక్ష్మ మరియు చిన్న తరహా పరిశ్రమల శాఖ మరో 8% సబ్సిడీ వడ్డీగా చెల్లిస్తుంది. క్రెడిట్ గ్యారెంటీ ఫీజులను కేంద్ర ప్రభుత్వం చెల్లిస్తుంది. అయితే, ప్రాథమికంగా రూ. తర్వాత అర్హతను బట్టి రూ.3 లక్షల వరకు ఇస్తారు. ఇంకా, ఈ పథకం కింద, చేతివృత్తుల వారికి గుర్తింపు కార్డులు మంజూరు చేయబడతాయి మరియు 15 రోజుల పాటు నైపుణ్య శిక్షణ ఇవ్వబడుతుంది. శిక్షణ కాలంలో రోజుకు రూ.500 స్టైఫండ్ ఇస్తారు. చేతివృత్తుల వారికి అవసరమైన వస్తువులను కొనుగోలు చేసేందుకు రూ.15వేలు ప్రోత్సాహకం అందజేస్తారు. ఈ పథకంలో చేరడానికి కనీస వయస్సు 18 సంవత్సరాలు. PM విశ్వకర్మ పోర్టల్ ద్వారా రిజిస్ట్రేషన్ అవసరం.

యశోభూమి కన్వెన్షన్ సెంటర్‌ను ప్రారంభించారు

తన జన్మదినాన్ని పురస్కరించుకుని ఢిల్లీలో ప్రపంచ స్థాయి సౌకర్యాలతో నిర్మించిన ‘యశోభూమి’ కన్వెన్షన్ సెంటర్ తొలి దశ నిర్మాణాన్ని ప్రధాని మోదీ ఆదివారం ప్రారంభించారు. ఈ సందర్భంగా ఆయన మాట్లాడుతూ.. ‘‘మన స్థానిక ఉత్పత్తులు ప్రపంచ మార్కెట్‌లోకి ఎందుకు చేరకూడదు? ముందుగా మీరు (ప్రజలు) స్థానిక ఉత్పత్తులను ప్రోత్సహించండి. ఈ పండుగ సీజన్‌లో స్థానిక ఉత్పత్తులను కొనుగోలు చేయండి. పెద్దదైనా సరే ‘విశ్వకర్మ’ ట్యాగ్‌తో ఉత్పత్తులను కొనుగోలు చేయండి. చిన్నది,” అన్నాడు.

మోదీ పుట్టినరోజు.. శుభాకాంక్షల వెల్లువ

ప్రధాని మోదీ 73వ వసంతంలోకి అడుగుపెట్టారు.ఆదివారం ఆయన పుట్టినరోజును పురస్కరించుకుని బీజేపీ శ్రేణులు, అభిమానులు దేశవ్యాప్తంగా ఘనంగా వేడుకలు నిర్వహించారు. రాష్ట్రపతి, కేంద్రమంత్రులు, పలువురు సీఎంలు, రాజకీయ నేతలు, వివిధ రంగాలకు చెందిన ప్రముఖులు మోదీకి శుభాకాంక్షలు తెలిపారు. మోదీ దార్శనికత, దృఢమైన నాయకత్వంలో దేశాన్ని ప్రతి రంగంలో ముందుకు తీసుకెళ్లాలని కోరుకుంటున్నాను’’ అని రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ము ట్వీట్ చేశారు. మోదీ నవ భారత రూపశిల్పి. ఇంతటి విశిష్ట నేత కింద పనిచేయడం నా అదృష్టం అని కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా అన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-18T03:48:00+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *