కొత్త పార్లమెంట్ భవనం: కొత్త పార్లమెంట్ భవనం యొక్క ఈ ప్రత్యేకతల గురించి తెలుసా?

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-18T19:28:13+05:30 IST

పాత పార్లమెంట్ భవన సేవలు నేటితో ముగిశాయి. రేపటి (మంగళవారం) నుంచి కొత్త పార్లమెంట్ భవనంలో ప్రత్యేక సమావేశాలు జరగనున్నాయి. భారత చట్టసభ సభ్యులు రేపు పార్లమెంటును మార్చబోతున్నారు. ఈ నేపథ్యంలో..

కొత్త పార్లమెంట్ భవనం: కొత్త పార్లమెంట్ భవనం యొక్క ఈ ప్రత్యేకతల గురించి తెలుసా?

పాత పార్లమెంట్ భవన సేవలు నేటితో ముగిశాయి. రేపటి (మంగళవారం) నుంచి కొత్త పార్లమెంట్ భవనంలో ప్రత్యేక సమావేశాలు జరగనున్నాయి. భారత చట్టసభ సభ్యులు రేపు పార్లమెంటును మార్చబోతున్నారు. ఈ నేప‌థ్యంలో కొత్త పార్ల‌మెంటుకు సంబంధించి కొన్ని ప్ర‌త్యేక‌మైన చ‌ర్చ‌లు జ‌రుగుతున్నాయి. ఎంపీల ప్రసంగాల కోసం కేటాయించిన మైక్రోఫోన్ల కోసం ప్రత్యేక వ్యవస్థ ఉన్నట్లు తెలిసింది. ఎంపీల ప్రసంగానికి నిర్ణీత సమయం ముగియగానే వారి మైక్రోఫోన్లను స్విచ్ ఆఫ్ చేసేలా ఆటోమేటెడ్ సిస్టమ్ ను ఏర్పాటు చేసినట్లు తెలుస్తోంది.

ఈ ఆటోమేటెడ్ సిస్టమ్ తీసుకురావడానికి ఒక ప్రధాన కారణం ఉంది. తమ ప్రసంగాలు పూర్తి కాకముందే ప్రభుత్వాలు మైకులను ఆపి మౌనం వహిస్తాయని ప్రతిపక్ష ఎంపీల నుంచి ఆరోపణలు వచ్చాయి. ముఖ్యంగా, గత నెలలో అదానీ గ్రూప్ ఆర్థిక అవకతవకలకు పాల్పడిందని హిండెన్‌బర్గ్ నివేదికపై విచారణకు ప్రతిపక్షం డిమాండ్ చేసినప్పుడు, అది తన మైక్‌లను మధ్యలో మూసివేసి, తన వాయిస్ వినిపించకుండా చేసిందని ఆరోపించారు. కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున ఖర్గే కూడా ఈ విషయంపై మాట్లాడుతూ.. ప్రభుత్వం మైక్ కట్ చేసి తనను మాట్లాడనివ్వకుండా అవమానించిందని ఆరోపించారు. అయితే, ఆయన ఆరోపణలను ‘సాంకేతిక లోపం’గా పేర్కొంటూ బీజేపీ ఖండించింది. రాహుల్ గాంధీ లండన్ పర్యటనలో ప్రతిపక్ష నేతల మైకులు సరిగా పనిచేయడం లేదన్నారు. అందుకే.. ఇలాంటివి మళ్లీ జరగకుండా ఆటోమేటెడ్ సిస్టమ్ తీసుకొచ్చారు.

ఇదొక్కటే కాదు.. ఈ కొత్త భవనంలో మరిన్ని ఫీచర్లు అందుబాటులోకి వచ్చినట్లు సమాచారం. సాధారణంగా.. కొందరు సభ్యులు సహనం కోల్పోయినప్పుడు వెల్ లోకి దూసుకెళ్లి నిరసన వ్యక్తం చేస్తారు. అయితే కొత్త భవనంలో అది సాధ్యంకాని విధంగా కుదించుకుపోయింది. బయోమెట్రిక్ విధానాన్ని కూడా ఏర్పాటు చేశారు. ఈ కొత్త భవనంలో పేపర్‌లెస్ కార్యకలాపాలు కొనసాగుతాయి. అంటే ఇకపై పేపర్లు అవసరం లేకుండా ఒక్కో ఎంపీకి ప్రత్యేకంగా ట్యాబ్లెట్ కంప్యూటర్ ఇవ్వనున్నారు. జర్నలిస్టులకు కూడా కఠినమైన ప్రవేశ నిబంధనలు ఉంటాయి. ఈ పార్లమెంటులో మరో ఆకర్షణీయమైన అంశం ఏమిటంటే.. ఆరు గేట్లు. వీటికి గజ, అశ్వ, గరుడ, మకర, శార్దూల, హంసలను కేటాయించారు. ఈ తలుపులు కూడా చాలా ప్రత్యేకమైనవి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-18T19:28:13+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *