సెక్స్ వర్కర్స్: ఎన్నికల్లో ఓటు వేయడానికి వెళ్తున్న సెక్స్ వర్కర్లు.. ఇందులో పురుష సెక్స్ వర్కర్లు కూడా ఉన్నారు

సెక్స్ వర్కర్లను గుర్తించేందుకు నేషనల్ ఎయిడ్స్ కంట్రోల్ ఆర్గనైజేషన్ (నాకో), స్టేట్ ఎయిడ్స్ కంట్రోల్ సొసైటీ (ఎన్‌ఎసిఎస్) సహా ఇతర ఎన్‌జిఓల సహాయం తీసుకోవచ్చని కూడా సుప్రీం కోర్టు పేర్కొంది.

సెక్స్ వర్కర్స్: ఎన్నికల్లో ఓటు వేయడానికి వెళ్తున్న సెక్స్ వర్కర్లు.. ఇందులో పురుష సెక్స్ వర్కర్లు కూడా ఉన్నారు

2024 ఎన్నికలు: ఈ లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో సెక్స్ వర్కర్లు కూడా తమ ఓటు హక్కును వినియోగించుకుంటారు. కాన్పూర్ జిల్లా యంత్రాంగం 997 మంది సెక్స్ వర్కర్ల పేర్లను ఓటరు జాబితాలో చేర్చింది. సుప్రీంకోర్టు ఆదేశాల మేరకు సెక్స్ వర్కర్ల పేర్లను ఓటరు జాబితాలో చేర్చుతున్నారు. బుద్ధదేవ్ కర్మస్కర్ వర్సెస్ పశ్చిమ బెంగాల్ పిటిషన్‌ను విచారించిన దేశ అత్యున్నత న్యాయస్థానం, సెక్స్ వర్కర్లకు గౌరవంగా ఉండే హక్కు ఉందని తీర్పు చెప్పింది. బిఎల్‌ఓలు ఒకే చోట స్థిర నివాసం లేకపోవడంతో సెక్స్ వర్కర్ల ఫారాలను రద్దు చేస్తారనే వాదన ఉంది.

మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లు: మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లుపై కాంగ్రెస్‌, ఆప్‌ స్పందన ఇదీ.. బిల్లును వ్యతిరేకించిన ఒవైసీ

సెక్స్ వర్కర్ల జీవితం సామాజిక నిర్లక్ష్యానికి గురైంది. బయటకు వెళ్లలేని కారణంగా నివాస ధృవీకరణ పత్రం లేదు. సెక్స్ వర్కర్ల పేర్లను ఓటరు జాబితాలో చేర్చాలని 2022లో సుప్రీంకోర్టు అన్ని రాష్ట్రాలను ఆదేశించింది. కాన్పూర్‌లో 997 మంది సెక్స్ వర్కర్ల పేర్లను లోక్‌సభ ఎన్నికల ఓటరు జాబితాలో చేర్చారు. కాంట్ అసెంబ్లీలో 545 మంది, కిద్వాయ్‌నగర్ అసెంబ్లీలో 445 మంది, మహారాజ్‌పూర్ అసెంబ్లీలో 7 మంది సెక్స్ వర్కర్ల పేర్లు నమోదయ్యాయి.

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు: మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుపై ప్రతిపక్షాల డిమాండ్‌కు ఉమాభారతి మద్దతు.

అతి ముఖ్యమైన విషయం ఏమిటంటే ఓటరు జాబితాలో పురుష సెక్స్ వర్కర్ల పేర్లు కూడా ఉన్నాయి. సెక్స్ వర్కర్ల అధికారిక భాష “అట్టడుగు”. సుప్రీంకోర్టు ఆదేశాలలో, సెక్స్ వర్కర్లను గుర్తించడానికి నేషనల్ ఎయిడ్స్ కంట్రోల్ ఆర్గనైజేషన్ (NACO) మరియు స్టేట్ ఎయిడ్స్ కంట్రోల్ సొసైటీ (NACS) సహా ఇతర NGOల సహాయం కూడా తీసుకోవచ్చు. పాత ఆదేశాన్ని ప్రస్తావిస్తూ దశాబ్దం క్రితం సెక్స్ వర్కర్లకు గుర్తింపు కార్డులు, రేషన్ కార్డులు ఇవ్వకపోవడంపై సుప్రీంకోర్టు కూడా ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *