గ్రూప్-2 స్పెషల్: భారతదేశ చరిత్ర నుంచి ఎలాంటి ప్రశ్నలు అడగవచ్చు..?

గ్రూప్-2 అనేది ఉన్నత స్థాయి ఉద్యోగాల పరీక్ష, దీని కోసం చాలా మంది అభ్యర్థులు రాష్ట్ర స్థాయిలో సిద్ధమవుతున్నారు. ఆగస్టు చివరి వారంలో జరగాల్సిన గ్రూప్-2 పరీక్షలు నవంబర్ మొదటి వారానికి 2, 3 తేదీలకు వాయిదా పడ్డాయి. ఈ నేపథ్యంలో లభించే అదనపు సమయాన్ని భారత చరిత్ర తయారీకి వినియోగించుకోగలిగితే విజయం సులువవుతుంది.

ముందుగా హిస్టరీ సిలబస్‌ని మూడు భాగాలుగా విభజించాలి. దానికి అనుగుణంగా పాఠ్యాంశాలను విభజించాలి. ముందుగా రోజుకు ఒకటి లేదా రెండు పాఠాలు పూర్తి చేయాలి. పాత ప్రశ్నపత్రాల ఆధారంగా ఏయే అంశాలకు ఎక్కువ బిట్స్ వస్తున్నాయో గమనించాలి. ఆ అంశాలను కాన్సెప్ట్ మోడ్‌లో అధ్యయనం చేయాలి. సులభమైన ప్రశ్నల కోసం ఎక్కువ సమయం వృథా చేయకండి. ఉదాహరణకు, హరప్పా మరియు మొహంజదారో నగరాలు ఎక్కడ ఉద్భవించాయి? బుద్ధుడు ఏ భాషలో ప్రబోధించాడో కాకుండా సింధు నాగరికత ప్రపంచానికి ఏం సందేశం ఇచ్చింది? ఏ రాజ్యాలు మరియు రాజులు తరువాతి కాలంలో బుద్ధుని బోధనలను ఆచరించారు మరియు ప్రచారం చేశారు? అప్పుడే మీరు కొత్త సమాధానాలను పొందుతారు వంటి లోతైన ప్రశ్నలపై దృష్టి పెట్టండి. మౌర్యులు భారతదేశానికి ఎలాంటి పాలన అందించారు? అశోకుని ధర్మ విధానాలు నేడు మన సమాజంలో ప్రతిబింబిస్తున్నాయా? మనం వాటిని అనుసరిస్తున్నామా? ప్రిపరేషన్ లేదా రివిజన్ ఇదే కాన్సెప్ట్ పద్ధతిలో కొనసాగాలి.

చరిత్ర ప్రధానంగా మూడు భాగాలుగా విభజించబడింది.

1. ప్రాచీన భారతదేశ చరిత్ర

2. మధ్యయుగ భారతదేశ చరిత్ర

3. ఆధునిక యుగం

ప్రతి విభాగంలో చదవాల్సిన ప్రధాన సిలబస్‌ను పరిశీలిద్దాం.

సింధు నాగరికత: వారి ప్రధాన నగరాలు, నగర నిర్మాణాలు, సామాజిక విధానాలు, మతపరమైన ఆచారాలపై ప్రశ్నలు వచ్చే అవకాశం ఉంది.

ఆర్యన్ నాగరికత: వారి జన్మస్థలం? దీనిపై ఇచ్చిన వివిధ సిద్ధాంతాలు, గ్రంథాలు మరియు వ్యక్తులపై అవగాహన కలిగి ఉండాలి. వారు అందించిన వేద సాహిత్యం, సామాజిక పోకడలు, ఆర్థిక విధానాలు మరియు వారి కాలంలో స్త్రీల పాత్ర ప్రశ్నార్థకమయ్యే అవకాశం ఉంది.

 • క్రీ.పూ.6వ శతాబ్దంలో జైన, బౌద్ధమతాల ఆవిర్భావానికి దారితీసిన సామాజిక, ఆర్థిక పరిస్థితులు, ప్రపంచంలో కొత్త మతాల స్థాపకుల ప్రభావం? జైన బౌద్ధ వాస్తుశిల్పం, సామాజిక రంగంలో వారి పాత్ర మొదలైన వాటిపై ప్రశ్నలు అడగవచ్చు. బుద్ధుని జన్మస్థలం ఏది? బౌద్ధమతానికి పుట్టినిల్లు ఏది? మీరు ఇలాంటి చిన్న చిన్న ప్రశ్నల కంటే భారతదేశానికి బౌద్ధమతం చేసిన సేవ వంటి కాన్సెప్ట్-ఓరియెంటెడ్ పద్ధతిలో చదివితే, మీరు ఏ ప్రశ్నకైనా సులభంగా సమాధానాన్ని గుర్తించవచ్చు.

 • మరియు మౌర్య సామ్రాజ్యం, వారి పరిపాలనా కేంద్రాలు, సామాజిక-ఆర్థిక రంగాలు, ముఖ్యంగా అశోకుని కాలంలో వచ్చిన ‘వ్రాత శాసనాలు’ చాలా ముఖ్యమైనవిగా పరిగణించాలి. గుప్తుల మధ్య వారి పాలన యొక్క స్వర్ణయుగం, శాస్త్ర సాంకేతిక రంగాలలో వారి సేవ, ఖగోళ శాస్త్రం, వైద్యం, గ్రంథాలు మరియు వారి పన్నుల వ్యవస్థను ప్రశ్నించవచ్చు.

 • ప్రాచీన భారతదేశంలో, హర్ష అందించిన సాహిత్య మరియు మతపరమైన సేవలు, అతని ఆస్థానానికి వచ్చిన చైనా యాత్రికులు, వారి రచనలు మరియు బాణుడు, మయూర్ వంటి మహానుభావులు రచించిన గ్రంథాలు ముఖ్యమైనవి. ముఖ్యంగా హర్ష రాసిన నాగానందం, రత్నావళి, ప్రియదర్శిని తదితర గ్రంథాల ముఖ్యాంశాలు గుర్తుపెట్టుకోవాలి.

 • మధ్యయుగ కాలం నాటి విశేషాలను పరిశీలిస్తే, చోళుల పరిపాలనా వ్యవస్థలోని ముఖ్యాంశాలను ఒకసారి సమీక్షించుకోవాలి. చోళులు చేసిన సేవ? ఉత్తరమేరూరు చట్టంలోని స్థానిక స్వపరిపాలన నిబంధనలు మొదలైనవి ప్రధానమైనవి.

 • ఢిల్లీ సుల్తానుల వంశవృక్షం, వారి సామాజిక, నిర్మాణ మరియు సాహిత్య రంగాల నుండి ప్రశ్నలు రావచ్చు. తమ పాలనా రంగం..నీటి పారుదల, వ్యవసాయం, బానిస రంగం తదితర అంశాలపై మళ్లీ దృష్టి సారించాలి. అదేవిధంగా మొఘల్ రాజుల వారసత్వం, వారి కాలంలో ఎదుర్కొన్న విదేశీ దాడులు, వారి పాలనా రంగం, సాహిత్య, సాంస్కృతిక రంగాల నుంచి 2 లేదా 3 ప్రశ్నలు వచ్చే అవకాశం ఉంది.

 • భక్తి ఉద్యమంలో రామానుజాచార్యుల నుండి రామానందుల వరకు ఉన్న సిద్ధాంతాలు, రచనలు మొదలైనవి చాలా ముఖ్యమైనవి. సూఫీయిజం యొక్క వివిధ శాఖలు మరియు వాటి వ్యవస్థాపకులపై కూడా ప్రశ్నలు తలెత్తుతాయి. యూరోపియన్లు పోర్చుగీస్ నుండి ఫ్రెంచ్ వరకు ప్రశ్నలు అడగవచ్చు, వారి సంస్థలు వ్యాపార కేంద్రాలు, వారి పాలన మొదలైనవి.

ఆధునిక భారతదేశ చరిత్ర: మొదట 1857 నాటి సిపాయిల తిరుగుబాటు కేంద్రాలు, వారి నాయకులు మరియు ఈ సమయంలో చేసిన ముఖ్యమైన ప్రకటనలపై దృష్టి పెట్టండి. బ్రిటిష్ వారిని బలోపేతం చేయడం, కర్ణాటక యుద్ధాల్లో ఫ్రెంచి ఓటమి, ప్లాసీ, బక్సర్, మైసూర్, మరాఠా, సిక్కు యుద్ధాల విజయాలు ముఖ్యమైనవి. గవర్నర్‌లు లేదా గవర్నర్ జనరల్‌లను క్రమంలో ఏర్పాటు చేయడం వంటి ప్రశ్నలు కూడా రావచ్చు. 19వ శతాబ్దంలో వచ్చిన సామాజిక, సాంస్కృతిక మార్పులు, భారతీయ సమాజంపై బ్రహ్మసమాజం, ఆర్యసమాజం, ప్రాతర్ సమాజం మొదలైన వాటి ప్రభావం వంటి ప్రశ్నలు అడగవచ్చు.

 • భారత జాతీయ ఉద్యమం, మితవాద (1885-1905), తీవ్రవాదం (1905-1920) మరియు గాంధీ యుగం వంటి దశలపై ప్రశ్నలు తలెత్తుతాయి. దేశంలోని వివిధ ప్రాంతాలకు చెందిన నాయకులు, ఉదాహరణకు…పంజాబ్, బెంగాల్, మరాఠా, తమిళనాడు వంటి వారిని వారి రచనల గురించి ప్రశ్నలు అడుగుతారు. ఆ సమయంలో ఆంధ్ర ప్రదేశ్ తమిళనాడులో అంతర్భాగంగా ఉన్నందున వారి తెలుగు సంఘాలు మరియు వారి గ్రంథాల గురించి ప్రశ్నలు అడిగే అవకాశం ఉంది.

 • చివరగా, స్వాతంత్ర్యం తర్వాత, సమైక్యత (రాష్ట్రాల విలీనంలో వల్లభాయ్ పటేల్ పాత్ర, కాశ్మీర్ మరియు హైదరాబాద్ రాష్ట్రాల ప్రభావం) గురించి ప్రశ్నలు ఉండవచ్చు. దేశంలో పునర్నిర్మాణంపై కూడా ప్రశ్నలు అడగవచ్చు. ప్రిలిమినరీ పరీక్షలో హిస్టరీ నుంచి 30 మార్కులు వస్తాయి కాబట్టి ప్రతి సబ్జెక్టును క్షుణ్ణంగా అధ్యయనం చేయాలి.

రిఫరెన్స్ పుస్తకాలు:

 • తెలుగు అకాడమీ పుస్తకాలు

 • NCERT (ఇంగ్లీష్ మీడియం విషయంలో)

 • ఓపెన్ యూనివర్సిటీ బుక్స్ (అంబేద్కర్, ఇందిరా గాంధీ యూనివర్సిటీ)

LKJ.jpg

– డాక్టర్ ఐ.నీల

సహాయ ఆచార్యులు

మహిళా ప్రభుత్వ గురువులు

డిగ్రీ కళాశాల, సూర్యాపేట

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-19T16:27:35+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *