మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లు : నేడు లోక్‌సభకు మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లు.. రేపు చర్చ

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుకు ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ నేతృత్వంలోని ఎన్డీయే ప్రభుత్వం స్వేచ్ఛ ఇస్తుందా? దశాబ్దాలుగా మహిళలు కోరుతున్న మహిళా బిల్లు ఆమోదం పొందుతుందా? ఈ బిల్లు ఆమోదంతో మహిళా సాధికారత ఉంటుందా..? అంటే నిజమేనన్న ఆశ ఉంది.

మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లు : నేడు లోక్‌సభకు మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లు.. రేపు చర్చ

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు: చాలా కాలంగా పెండింగ్‌లో ఉన్న మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు రిజర్వేషన్ బిల్లుకు విముక్తి లభిస్తుందా? ఇప్పటి వరకు అనేక ప్రభుత్వాలు చేయలేని ఈ బిల్లుకు ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ (పీఎం నరేంద్ర మోదీ) నేతృత్వంలోని ఎన్డీయే ప్రభుత్వం స్వేచ్ఛ కల్పిస్తుందా… దశాబ్దాలుగా మహిళలు డిమాండ్ చేస్తున్న మహిళా బిల్లు ఆమోదం పొందుతుందా. .? ఈ బిల్లు ఆమోదంతో మహిళా సాధికారత ఉంటుందా..? అంటే నిజమేనన్న ఆశ ఉంది. మహిళా బిల్లుకు ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ మంత్రివర్గం ఆమోదం తెలపడం, కొత్తగా ప్రారంభమైన పార్లమెంట్ భవన సమావేశాల్లో ప్రవేశపెట్టడం వంటి కీలక పరిణామాలు మహిళా బిల్లుకు విముక్తి కలుగుతుందన్న ఆశలు రేకెత్తిస్తున్నాయి.

నేటి నుంచి న్యూ పార్లమెంట్ భవనంలో ప్రత్యేక సమావేశాలు ప్రారంభమయ్యాయి. ప్రతిష్టాత్మక మహిళా బిల్లు మంగళవారం (సెప్టెంబర్ 19, 2023) మధ్యాహ్నం లోక్‌సభలో ప్రవేశపెట్టబడుతుంది. కేంద్ర న్యాయశాఖ మంత్రి అర్జున్ రామ్ ఈరోజు మధ్యాహ్నం లోక్‌సభలో మహిళా బిల్లును ప్రవేశపెట్టనున్నారు. బిల్లును ప్రవేశపెట్టిన తర్వాత రేపు చర్చ కొనసాగనుంది. అలాగే కేంద్ర ప్రభుత్వం గురువారం రాజ్యసభలో మహిళా బిల్లును ప్రవేశపెట్టనుంది.

పవన్ కళ్యాణ్ : మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుపై పవన్ కళ్యాణ్ స్పందన

సుదీర్ఘకాలంగా పెండింగ్‌లో ఉన్న మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లుకు ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ మంత్రివర్గం ఆమోదం తెలపడంతో దేశవ్యాప్తంగా మహిళల్లో ఆనందం వెల్లివిరిసింది. ఈ బిల్లు ఆమోదం పొందితే పార్లమెంట్‌లో మహిళా ప్రాతినిధ్యం పెరుగుతుంది. ప్రస్తుతం లోక్‌సభలో మహిళా సభ్యుల వాటా 14.94 శాతం. రాజ్యసభలో వీరి ప్రాతినిధ్యం 14.05 శాతం. హిమాచల్ ప్రదేశ్‌లో ఒకే ఒక్క మహిళా ఎమ్మెల్యే ఉన్నారు. ప్రస్తుతం ఆంధ్రప్రదేశ్, తెలంగాణ సహా 19 రాష్ట్రాల అసెంబ్లీల్లో మహిళా ప్రతినిధుల వాటా 10 శాతం లోపే ఉంది. కేంద్ర ప్రభుత్వం ప్రవేశపెట్టిన 33 శాతం మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు పార్లమెంటులో ఆమోదం పొందితే చట్టసభల్లో మహిళా ప్రాతినిధ్యం పెరుగుతుంది.

1996లో తొలిసారిగా మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లును పార్లమెంట్‌లో ప్రవేశపెట్టినా ఆమోదం పొందలేదు. 2008లో మళ్లీ రాజ్యసభలో బిల్లు ప్రవేశపెట్టగా, 2010లో ఆమోదం పొందింది.కానీ లోక్‌సభలో మాత్రం దాదాపు కొన్నేళ్లపాటు పక్కన పెట్టేశారు. 2019 ఎన్నికల్లో ఇచ్చిన హామీని నిలబెట్టుకునేందుకు ప్రధాని మోదీ ప్రభుత్వం ఈ బిల్లును సభలో ప్రవేశపెట్టేందుకు సిద్ధమైంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *