మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు: భారత కూటమి ఐక్యతకు ‘లిట్మస్ టెస్ట్’ కానుందా?

న్యూఢిల్లీ: పార్లమెంటు, రాష్ట్ర శాసనసభల్లో మహిళలకు 33 శాతం రిజర్వేషన్లు కల్పించే ‘నారీ శక్తి వందన్ అభియాన్’ బిల్లు ఎట్టకేలకు మంగళవారం లోక్‌సభలో ప్రవేశపెట్టబడింది. దీంతో ఈ బిల్లు నేషనల్ గవర్నమెంటల్ ఇన్‌క్లూజివ్ అలయన్స్ (ఇండియా) ఐక్యతకు తొలి పరీక్ష (లిట్మస్ టెస్ట్) అవుతుందా అనే ప్రశ్న తలెత్తుతోంది. ఈ బిల్లు ప్రస్తుత రూపంలో పలు ప్రతిపక్షాలు విభేదించడమే ఆ అనుమానాలకు కారణం.

సోమవారం సాయంత్రం ప్రధాని అధ్యక్షతన సమావేశమైన కేంద్ర మంత్రివర్గం మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు ప్రతిపాదనకు ఆమోదం తెలిపింది. మంగళవారం పార్లమెంటు కొత్త భవనంలోకి ప్రవేశించిన వెంటనే కేంద్ర మంత్రి అర్జున్ రామ్ మేఘ్వాల్ ఈ బిల్లును లోక్‌సభలో ప్రవేశపెట్టారు. దీనికి నారీ శక్తి వందన్ అభియాన్ అని కూడా పేరు పెట్టారు.

ఇంతలో, ప్రస్తుత రూపంలో ఉన్న ఈ బిల్లును గతంలో లాలూ ప్రసాద్ యాదవ్ నేతృత్వంలోని రాష్ట్రీయ జనతాదళ్ మరియు సమాజ్ వాదీ పార్టీ వంటి కొన్ని పార్టీలు వ్యతిరేకించాయి. వెనుకబడిన తరగతుల మహిళలకు 33 శాతం రిజర్వేషన్ కోటాలో రిజర్వేషన్ కల్పించాలన్నది ఈ పార్టీల ప్రధాన డిమాండ్. ఇది రాజ్యాంగబద్ధమైన బిల్లు కూడా కావడంతో ఈ బిల్లుకు లోక్‌సభలో మూడింట రెండొంతుల మంది మద్దతు అవసరం. 2014లో బీజేపీ ఎన్నికల మేనిఫెస్టోలో కూడా ఇది భాగం.

ఆగస్టు 31న ముంబైలో జరిగే భారత కూటమి మూడో సమావేశం, 2024 లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో సీట్ల పంపకంపై సంప్రదింపులు ప్రారంభించాలని నిర్ణయించిన నేపథ్యంలో మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు పార్లమెంటు ముందుకు రావడం విశేషం. వీలైనంత త్వరగా ముగించండి. 2010లో మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు రాజ్యసభలో ఆమోదం పొందిన తర్వాత, ఆర్జేడీ, సమాజ్ వాదీ పార్టీలు అప్పటి కాంగ్రెస్ నేతృత్వంలోని యూపీఏ ప్రభుత్వానికి తమ మద్దతును ఉపసంహరించుకున్నాయి. 2010లో ఈ బిల్లు లోక్‌సభలో ఆమోదం పొందలేదు. అయితే నితీష్ కుమార్ నేతృత్వంలోని వామపక్షాలు, జనతాదళ్ యునైటెడ్ బిల్లుకు మద్దతు పలికాయి.

బిల్లు మాది, అప్నా…

మరోవైపు మంగళవారం లోక్‌సభలో మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లును బీజేపీ ప్రవేశపెట్టే ముందు కాంగ్రెస్‌ పార్లమెంటరీ పార్టీ చైర్‌పర్సన్‌ సోనియా గాంధీ స్పందించారు. “ఇది మాది, అప్నా హై” అని క్లుప్తంగా బిల్లు వారే తెచ్చారు. సోమవారం పార్లమెంట్‌లో ప్రసంగించిన కాంగ్రెస్‌ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున్‌ ఖర్గే, లోక్‌సభలో ప్రతిపక్ష నేత అధిర్‌ రంజన్‌ చౌదరి కూడా మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లును ఆమోదించాలని డిమాండ్‌ చేశారు. ఇటీవల హైదరాబాద్‌లో జరిగిన రెండు రోజుల కాంగ్రెస్‌ వర్కింగ్‌ కమిటీ (డబ్ల్యూసీడబ్ల్యూ) సమావేశంలో మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లును ఆమోదించాలని తీర్మానం చేశారు.

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లును 27 ఏళ్ల క్రితం హెచ్‌డి దేవెగౌడ నేతృత్వంలోని కేంద్ర ప్రభుత్వం 1996 సెప్టెంబర్ 12న లోక్‌సభలో ప్రవేశపెట్టింది. ఆ తర్వాత దానిని పార్లమెంట్‌ సంయుక్త కమిటీ పరిశీలనకు పంపారు. కమిటీ 9 డిసెంబరు 1996న లోక్‌సభకు నివేదించింది. కానీ 11వ లోక్‌సభ రద్దుతో బిల్లు లాప్ అయింది. 1999లో రాజ్యాంగం (85వ సవరణ) బిల్లును తిరిగి ప్రవేశపెట్టినప్పుడు, ఈ బిల్లు రాజకీయ ఏకాభిప్రాయాన్ని కనుగొనడంలో విఫలమైంది. రాజ్యాంగ సవరణ బిల్లు, 2008 (108వ సవరణ) రాజ్యసభ 9 మార్చి 2010న ఆమోదించబడింది కానీ లోక్‌సభలో ప్రవేశపెట్టలేదు.

ఇది మా చిరకాల డిమాండ్..

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు కాంగ్రెస్ పార్టీ చిరకాల డిమాండ్ అని, బిల్లును ప్రవేశపెట్టేందుకు కేంద్ర కేబినెట్ ఆమోదం తెలపడాన్ని తాము స్వాగతిస్తున్నామని కాంగ్రెస్ ప్రధాన కార్యదర్శి జైరాం రమేష్ సోమవారం ట్వీట్ చేశారు. మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుపై 2018లో రాహుల్ గాంధీ రాసిన లేఖను కూడా జైరాం రమేష్ తన ట్వీట్‌కు జోడించారు. మహిళా సాధికారతకు సహకరిస్తున్నామని చెబుతున్న ప్రధాని రాజకీయాలకు అతీతంగా పార్లమెంటులో బిల్లు ఆమోదానికి సమయం ఆసన్నమైందని లేఖలో రాహుల్ పేర్కొన్నారు. ఈ బిల్లుకు కాంగ్రెస్ బేషరతుగా ఆమోదం తెలుపుతుందని రాహుల్ హామీ ఇచ్చారు. తన లేఖ కాపీని ప్రధాని మోదీకి కూడా పంచుకున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *