కెనడా ఇండియా వివాదం: కెనడాతో తీవ్ర వివాదం!

దౌత్యవేత్తల పరస్పర బహిష్కరణ

ట్రూడో వ్యాఖ్యలతో గొడవ మొదలైంది

సిక్కు ఉగ్రవాది హర్దీప్ సింగ్ హత్యను భారత్‌తో ముడిపెట్టిన వ్యాఖ్యలు

విదేశాంగ శాఖ తీవ్రంగా ఖండించింది

భారత వ్యతిరేక కార్యకలాపాలకు చోటు కల్పించకూడదన్నారు

భారత్-కెనడా వాణిజ్యం మరియు విద్యా సంబంధాలపై వివాదం ప్రభావం?

టొరంటో, న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 19: కెనడా మరియు భారతదేశం మధ్య ద్వైపాక్షిక సంబంధాలు మబ్బుగా ఉన్నాయి. చర్చల స్థాయిలో ఆరోపణలు, ప్రత్యారోపణలు చేసుకునే దశ దాటిపోయి దౌత్యవేత్తలను పరస్పరం బహిష్కరిస్తున్నారు. సిక్కు ఉగ్రవాద సంస్థ ఖలిస్తాన్ టైగర్ ఫోర్స్ (కెటిఎఫ్) నాయకుడు హర్దీప్ సింగ్ నిజ్జర్ (45) హత్యకు కారణం ఇది. ఈ ఏడాది జూన్ 18న కెనడాలోని బ్రిటిష్ కొలంబియాలోని సర్రేలో గురుద్వారా వెలుపల ఇద్దరు గుర్తు తెలియని వ్యక్తులు హర్దీప్‌ను కాల్చి చంపారు. కెనడా నుండి కెటిఎఫ్ కార్యకలాపాలను భారత ప్రభుత్వం ఇప్పటికే నిషేధించింది. హర్‌దీప్‌ను కరుడుగట్టిన ఉగ్రవాదిగా పేర్కొంటూ అతడి తలపై రూ.10 లక్షల రివార్డును కూడా ప్రకటించింది. హర్‌దీప్‌ హత్య నేపథ్యంలో భారత్‌-కెనడా మధ్య సంబంధాలు దెబ్బతిన్నాయి. సోమవారం కెనడా పార్లమెంట్‌లో ఆ దేశ ప్రధాని జస్టిన్ ట్రూడో చేసిన ప్రకటనతో పరిస్థితి మరింత దిగజారింది. కెనడా పౌరుడు హర్దీప్‌సింగ్ నిజ్జర్ హత్యకు మరియు భారత ప్రభుత్వ ఏజెంట్లకు మధ్య ఉన్న సంబంధంపై కెనడా దర్యాప్తు సంస్థలు గత కొన్ని వారాలుగా తీవ్రంగా దర్యాప్తు చేస్తున్నాయి. కెనడా గడ్డపై కెనడా పౌరుడి హత్యలో విదేశీ ప్రభుత్వ ప్రమేయం ఈ దేశ సార్వభౌమత్వాన్ని ఉల్లంఘించడమే.’ ట్రూడో చెప్పారు. ఈ నేపథ్యంలో తమ దేశంలోని భారత రాయబార కార్యాలయం నుంచి సీనియర్ అధికారి పవన్ కుమార్ రాయ్ ను బహిష్కరిస్తూ కెనడా విదేశాంగ మంత్రి మెలానీ జోలీ ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. పవన్ కుమార్ రాయ్ కెనడాలోని ఇండియన్ ఇంటెలిజెన్స్ సర్వీస్ (RA) అధిపతి. కెనడా తీవ్ర చర్యపై భారత్ స్పందించింది. మంగళవారం ఢిల్లీలోని కెనడా రాయబార కార్యాలయం నుంచి ఆ దేశ గూఢచార సంస్థ అధిపతి ఆలివర్ సిల్వెస్టర్‌ను బహిష్కరించి ఐదు రోజుల్లోగా దేశం విడిచి వెళ్లాలని ఆదేశించింది.

ఆరోపణలు అహేతుకమైనవి మరియు ప్రేరేపించబడినవి

భారత విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ కూడా కెనడా ప్రధాని ట్రూడో వ్యాఖ్యలను తీవ్రంగా ఖండిస్తూ ఒక ప్రకటన విడుదల చేసింది. “కెనడాలో హింసను భారత ప్రభుత్వంతో ముడిపెట్టడం అహేతుకం మరియు ప్రేరణతో కూడుకున్నది. కెనడా ప్రధానమంత్రి భారత ప్రధాని ముందు అవే ఆరోపణలు చేశారు. వాటిని భారత ప్రధాని పూర్తిగా తిరస్కరించారు. భారతదేశం పూర్తిగా ప్రజాస్వామ్య దేశం. కెనడాలో ఆశ్రయం పొందడం ద్వారా భారతదేశ సార్వభౌమత్వం మరియు సమగ్రతకు వ్యతిరేకంగా పనిచేస్తున్న సిక్కు ఉగ్రవాదులు మరియు తీవ్రవాదుల నుండి దృష్టిని మరల్చడానికి ఇది ఒక ఎత్తుగడ. సిక్కు వేర్పాటువాద శక్తుల పట్ల సానుభూతి చూపుతున్న కెనడా రాజకీయ నాయకులు బహిరంగ వ్యాఖ్యలు కూడా భారతదేశం పట్ల ఆందోళన. హత్య, మానవ అక్రమ రవాణా మరియు వ్యవస్థీకృత నేరాల వంటి చట్టవిరుద్ధ కార్యకలాపాలు కెనడాలో కొత్త కాదు. వీటితో భారత ప్రభుత్వం అనుబంధాన్ని మేము తీవ్రంగా వ్యతిరేకిస్తున్నాము. కెనడా ప్రభుత్వం తమ దేశంలో భారత వ్యతిరేక కార్యకలాపాలను నిరోధించడానికి కఠినమైన చర్యలు తీసుకోవాలని అభ్యర్థిస్తున్నాము ,” అని ప్రకటన పేర్కొంది. మరోవైపు, ఈ వివాదంపై కెనడా ప్రధాని ట్రూడో అమెరికా, బ్రిటన్, ఫ్రాన్స్ వంటి తమ సన్నిహిత దేశాల నేతలతో కూడా చర్చలు జరిపినట్లు సీబీసీ న్యూస్ వెల్లడించింది. ట్రూడో చేసిన ఆరోపణలు చాలా తీవ్రమైనవని, కెనడా దర్యాప్తు సంస్థలు సమర్థవంతంగా పనిచేసి (హార్డీపాసింగ్) హంతకులకు న్యాయం చేయాలని అమెరికన్ నేషనల్ సెక్యూరిటీ కౌన్సిల్ ప్రతినిధి వ్యాఖ్యానించారు. ఇరు దేశాల మధ్య ముదురుతున్న వివాదంపై ట్రూడో మంగళవారం స్పందిస్తూ.. భారత్‌ను రెచ్చగొట్టేందుకు తాను ఆ వ్యాఖ్యలు చేయలేదని, అయితే తమ దేశంలో జరిగిన తన పౌరుడి హత్యపై భారత్ తగిన విధంగా స్పందిస్తుందని తాను ఆశిస్తున్నానని అన్నారు. కాగా, హర్దీప్ హత్యపై ట్రూడో చేసిన వ్యాఖ్యల నేపథ్యంలో కెనడాలోని సిక్కులు భారత రాయబార కార్యాలయాల ఎదుట నిరసనకు దిగాలని నిర్ణయించుకున్నారు. కెనడాలో 7.7 లక్షల మంది సిక్కులు ఉన్నారు.

బలమైన వాణిజ్య సంబంధాలు

హర్దీపసింగ్ నిజ్జర్ హత్య నేపథ్యంలో భారత్, కెనడాల మధ్య ద్వైపాక్షిక సంబంధాలు దెబ్బతిన్నాయి. అయితే దీని వల్ల ఇరు దేశాల మధ్య వాణిజ్యంపై ఎలాంటి ప్రభావం ఉండదని గ్లోబల్ ట్రేడ్ రీసెర్చ్ ఇనిషియేటివ్ సహ వ్యవస్థాపకుడు అజయ్ శ్రీవాస్తవ తెలిపారు. 2022-23లో ఇరు దేశాల మధ్య వాణిజ్యం 816 కోట్ల డాలర్లకు చేరుకుంటుంది. భారతదేశం కెనడాకు మందులు, వజ్రాలు, ఆభరణాలు, వస్త్రాలు మరియు యంత్రాలను ఎగుమతి చేస్తుంటే, కెనడా భారతదేశానికి పప్పులు, కలప, కాగితం మొదలైన వాటిని ఎగుమతి చేస్తుంది. గత సంవత్సరం చివరలో, కెనడా యొక్క పెన్షన్ ఫండ్ భారతదేశంలో మౌలిక సదుపాయాలు, పునరుత్పాదక శక్తి, సాంకేతికత మరియు ఆర్థిక సేవలలో $45 బిలియన్లను పెట్టుబడి పెట్టింది. మరోవైపు విద్యారంగంలోనూ ఇరుదేశాల మధ్య బలమైన భాగస్వామ్యం ఉంది. కెనడాలో 3.2 లక్షల మంది భారతీయ విద్యార్థులు చదువుతున్నారు. 2021లో భారతీయ విద్యార్థుల నుంచి కెనడా ఆదాయం 490 మిలియన్ డాలర్లు. ఈ నేపథ్యంలో ప్రస్తుతం ఇరు దేశాల మధ్య నెలకొన్న రాజకీయ సంక్షోభం వాణిజ్య, విద్యా సంబంధాలపై పెద్దగా ప్రభావం చూపకపోవచ్చని నిపుణులు చెబుతున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-20T04:03:29+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *