నవల నాయకుడు.. ట్రాజెడీ కింగ్ : నవల నాయకుడు.. ట్రాజెడీ కింగ్

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-20T01:07:34+05:30 IST

చరిత్రతో నడిచే వారు కొందరు, చరిత్రను నడిపించే వారు మరికొందరు. వారిలో నటసామ్రాట్ అక్కినేని నాగేశ్వరరావు అగ్రగణ్యుడు. ఎక్కడో పల్లెటూరిలో పుట్టి నిరక్షరాస్యుడు సినిమా రంగంలోకి…

నవల నాయకుడు.. ట్రాజెడీ కింగ్ : నవల నాయకుడు.. ట్రాజెడీ కింగ్

చరిత్రతో నడిచే వారు కొందరు, చరిత్రను నడిపించే వారు మరికొందరు. వారిలో నటసామ్రాట్ అక్కినేని నాగేశ్వరరావు అగ్రగణ్యుడు. అక్షర జ్ఞానం లేని పల్లెటూరిలో పుట్టిన వ్యక్తి సినిమా రంగంలోకి ప్రవేశించి ఎన్నో ఒడిదుడుకులను ఎదుర్కొని అగ్రనటుడిగా నిలవడం నిజంగా ఓ చరిత్ర. వయసు రీత్యా అక్కినేని కంటే ఎన్టీఆర్ పెద్ద. అయితే సినిమా రంగంలోకి అడుగుపెట్టినా అక్కినేని పెద్ద హీరో. ‘స్విలోపంబు లేరుగాట పద విద్య’ అనే సామెతను అక్కినేని తరచుగా వాడేవారు. ఎన్టీఆర్ తో పోలుస్తూ తనలోని లోపాలను కప్పిపుచ్చుకుంటూ తగిన పాత్రలను ఎంచుకుంటూ అక్కినేని విజయాల బాట పట్టారు. తెలుగు సినిమాకు రెండు కళ్లలాంటి ఎన్టీఆర్, ఏయన్నార్ కలిసి 14 సినిమాల్లో నటించడం చరిత్రలో అరుదైన విషయమే. ఎన్టీఆర్ పౌరాణికాల్లో తిరుగులేని హీరోగా, సోషల్ మీడియాలో ఏనార్‌గా కనిపించారు. సొంత అన్నదమ్ముల్లా అన్యోన్యంగా ఉండే ఈ ఇద్దరి మధ్య మాటలు లేకపోయినా.. ఇద్దరూ ఒకరినొకరు విమర్శించుకోలేదు.

1924లో జన్మించిన అక్కినేని శత జయంతి సంవత్సరం. ఈ సందర్భంగా ఆయన జీవిత సినిమా కొన్ని రీల్స్..

  • మెడలో పంచెకట్టు, లాల్చీ, శాలువా… తెలుగు సంస్కృతికి నిలువు రూపం కావాలి. సినిమాలో రకరకాల రంగుల బట్టలు వేసుకుని బయట పంచెకట్టుతో కనిపిస్తాడు. అక్కినేని జరీ బోర్డర్ పంచెకట్టుతో హుషారుగా స్టెప్పులతో నడుస్తూ అలాగే చూడాలనుకుంటున్నారు. కొల్నూర్‌లోని చేనేత కార్మికులు ప్రత్యేకంగా నేసిన జరీ ఖాదీ పంచెలను ఆయన ప్రత్యేకంగా రూపొందించారు. పల్లెటూరిలో పుట్టి పెరిగిన అక్కినేని స్థిరపడిన తర్వాత కూడా పల్లెటూరి ఆచార వ్యవహారాలు, అలవాట్లు మర్చిపోలేదు. తన ప్రవర్తనతోనే కాకుండా డ్రెస్ కోడ్ తోనూ కోట్లాది మంది అభిమానులను ఆకట్టుకున్నాడు. అక్కినేనిని చూడగానే నాన్ననో, తాతనో చూసి మాట్లాడుతున్నట్టు అనిపించింది. ఆయన మాట్లాడే విధానం కూడా అలాగే ఉంది.

  • ఎక్కడ చూసినా రాళ్ల కుప్పలు తప్ప మరేమీ కనిపించని ప్రదేశంలో అద్భుత కొలిమిని నిర్మించడం జానపద కథల్లోనే సాధ్యం. అలా ఆయన ఎంతో కష్టపడి స్థాపించిన అన్నపూర్ణ స్టూడియో ఎన్నో విజయవంతమైన చిత్రాల నిర్మాణానికి వేదిక అయింది. అక్కినేని నాగేశ్వరరావు, అన్న పూర్ణ స్టూడియోస్ మధ్య విడివిడిగా మాట్లాడుకోవడం కష్టం. ఒక్క మాటలో చెప్పాలంటే, ఇది అతని ఆలోచన. స్టూడియోలోని ప్రతి మొక్కనూ ఆయనే పెంచారు. షూటింగ్‌లు ఉన్నా లేకపోయినా రోజూ స్టూడియోకి వెళ్లేవారు. స్టూడియోలో అతని కోసం ప్రత్యేకంగా రాతి బెంచీ ఉంది. అందులో మరెవరూ కూర్చోకుండా స్టూడియో సిబ్బంది చూసేవారు. స్టూడియోతో అంతగా అనుబంధం ఉన్న అక్కినేనికి అక్కడే అంత్యక్రియలు కూడా జరిగాయి. ఇప్పుడు ఆ స్థలంలో ఆయన విగ్రహాన్ని ఏర్పాటు చేయనున్నారు.

  • హైదరాబాద్‌లో సినీ పరిశ్రమ అభివృద్ధికి ఎంతో కృషి చేసిన వారిలో అక్కినేని ఒకరు. హీరోగా బిజీగా ఉన్న తరుణంలో హైదరాబాద్‌కు షిఫ్ట్ అయ్యి, తనతో సినిమాలు తీయాలనుకున్న నిర్మాతలు ఇక్కడికి వచ్చి తీయాలని నిబంధన విధించి, దాన్ని పక్కాగా అమలు చేసి తెలుగు ఎదుగుదలకు కృషి చేశారు. ఇక్కడ సినిమా.

  • కొన్ని సినిమాలు, కొన్ని పాత్రలు జనం గుండెల్లో గూడు కట్టుకుంటాయి. రోజులు మారుతున్నా, ఏళ్లు గడుస్తున్నా.. ఏదో ఒక రూపంలో మన వెంటే ఉంటాయి. అక్కినేని ఇలాంటి అద్భుతమైన పాత్రలు ఎన్నో చేశారు. విప్రనారాయణ, దేవదాసు, సురేంద్రనాథ్, మజ్ను.. ఇలా పాత్రలు చేస్తూ ఆయన ఎదుర్కొన్న విమర్శలు అన్నీఇన్నీ కావు. అయితే అక్కినేని ఏటా ఆ పాత్రలు పోషించి తానేంటో నిరూపించుకున్నారు.

ముఖ్యంగా ‘దేవదాసు’గా ప్రేక్షకుల హృదయాల్లో చిరస్థాయిగా నిలిచిపోయాడు. పిరికితనం నుంచి పార్వతిని బయటపడేయలేక, ప్రేమికురాలిగా మారి మద్యానికి బానిసై తీవ్ర అనారోగ్యంతో చనిపోయే దేవదాస్ పాత్రలో అక్కినేని నటన కుదరదు. అక్కినేని మజ్ను, సలీం, దేవదాసు లాంటి బ్రేకప్ లవర్స్ పాత్రలు పోషించి ‘ట్రాజెడీ కింగ్’ అనిపించుకున్నాడు.

  • అక్కినేని నటించిన సాంఘిక చిత్రాల్లో ‘దసరా బుల్లోడు’కి ప్రత్యేక స్థానం ఉంది. ‘దేవదాసు’ పిరికివాడైతే ‘దసరా బుల్లోడు’ వీరుడు. ‘దేవదాసు’ భగ్న ప్రియుడైతే, ‘దసరా బుల్లోడు’ ప్రేమలో విజయం సాధించాడు. ఆ సినిమాతో అక్కినేని హీరోగా నటించాడు. ఆయన స్టెప్పులు చూసి సినిమా జనాలు ఈలలు వేశారు. ఆ సినిమా నుంచి ఐనార్ ‘డ్యాన్సింగ్ ఐకాన్’గా ఎదిగారు.

  • నాగేశ్వరరావు తెలుగు చిత్ర పరిశ్రమలో నవలా నాయకుడు. ఆయన నటజీవితంలో కీలక మలుపులన్నీ నవలా చిత్రాలే కావడం విశేషం.

  • నటుడిగానే కాకుండా నిర్మాతగా కూడా ఏయన్నార్ సాధించిన విజయాలు లెక్కలేనన్ని. ముఖ్యంగా దాసరి దర్శకత్వంలో ఆయన నిర్మించిన ‘ప్రేమాభిషేకం’ సినిమా కలెక్షన్ల పరంగా కొత్త చరిత్ర సృష్టించింది. నటనతో పాటు నిర్మాణాన్ని వారసత్వంగా పొందిన నాగార్జున సినిమాలను నిర్మిస్తూనే ఉన్నాడు.

(అక్కినేని నాగేశ్వరరావు

శతాబ్ది సంవత్సరం సందర్భంగా)

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-20T01:07:34+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *