పార్లమెంట్ ప్రధాని మోదీ: మహిళకు సెల్యూట్!

మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లు మళ్లీ పార్లమెంట్‌కు వచ్చింది

లోక్‌సభ, రాష్ట్రాల అసెంబ్లీల్లో 33 శాతం కోటా

‘నారీ శక్తి వందన్ అధినియం’ పేరుతో బిల్లు

కేంద్ర న్యాయశాఖ మంత్రి మేఘవాల్‌ ప్రవేశపెట్టారు

పార్లమెంట్ కొత్త భవనం తొలిరోజున చారిత్రాత్మక అడుగు

15 ఏళ్లకే రిజర్వేషన్.. ఆ తర్వాత పెరిగే అవకాశం

ఎస్సీ, ఎస్టీ మహిళా కోటా సీట్లు మూడో వంతు మాత్రమే

పునఃపంపిణీ లెక్కల ఆధారంగా రొటేషన్ మోడ్‌లో అమలు

బిల్లు ఆమోదం పొందినా 2027 తర్వాతే అమల్లోకి వస్తుంది

జనాభా లెక్కలు మరియు నియోజకవర్గాల పునర్విభజనకు లింక్ కారణం

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబరు 19 (ఆంధ్రజ్యోతి): మహిళల కోసం మరిన్ని పోస్ట్‌లు వస్తున్నాయి! చట్టసభల్లో రాణులుగా వెలిగిపోయే అవకాశం! దాదాపు మూడు దశాబ్దాల కల నిజమైంది! పార్లమెంట్ నూతన భవనం ప్రారంభోత్సవం రోజే.. చారిత్రాత్మక బిల్లు పట్టాలు తప్పింది! లోక్‌సభ, రాష్ట్రాల అసెంబ్లీల్లో మహిళలకు 33 శాతం రిజర్వేషన్లు కల్పించే 128వ రాజ్యాంగ సవరణ బిల్లు పార్లమెంటు ప్రత్యేక సమావేశాల్లో ముందుకు వచ్చింది! కేంద్ర న్యాయశాఖ మంత్రి అర్జున్ రామ్ మేఘ్వాల్ మంగళవారం లోక్‌సభలో ‘నారీ శక్తి వందన్ అధినియం’ పేరుతో ఈ బిల్లును ప్రవేశపెట్టారు. పార్లమెంట్ కొత్త భవనంలో ప్రవేశపెట్టిన తొలి బిల్లు ఇదే కావడం విశేషం. బిల్లులోని క్లాజ్ 330ఎ ప్రకారం, ఎస్సీ, ఎస్టీలకు రిజర్వ్ చేయబడిన సీట్లతో సహా క్లాజ్ 332 ప్రకారం లోక్‌సభ మరియు రాష్ట్రాల అసెంబ్లీలలో మూడింట ఒక వంతు స్థానాలు మహిళలకు రిజర్వ్ చేయబడతాయి. అంటే ఎస్సీ, ఎస్టీ మహిళలకు మూడింట ఒక వంతు సీట్లు మాత్రమే రిజర్వ్ అవుతాయి. అయితే బిల్లులో ఓబీసీ కేటగిరీలో మహిళలకు రిజర్వేషన్ అంశాన్ని ప్రస్తావించకపోవడం గమనార్హం. అలాగే, మహిళలకు ఈ రిజర్వేషన్ రాజ్యసభ మరియు శాసనమండలికి వర్తించదు. లోక్‌సభలో ప్రస్తుతం 82 మంది మహిళా సభ్యులు ఉన్నారు. ‘నారీ శక్తి వందన్ అధినియం’ బిల్లు చట్టంగా మారితే మరో వంద మంది మహిళా ఎంపీలు లోక్‌సభలో అడుగుపెట్టనున్నారు. అప్పుడు అనివార్యంగా వారి సంఖ్య 181కి పెరుగుతుంది.ఈ రిజర్వేషన్ 15 ఏళ్లపాటు చెల్లుబాటవుతుంది. ఆ తర్వాత మరికొంత కాలం పెరిగే అవకాశం ఉంటుంది. అయితే నియోజకవర్గాల పునర్విభజన జరిగిన ప్రతిసారీ ఆ సమయంలో మహిళా ఓటర్ల సంఖ్యను బట్టి రొటేషన్ పద్ధతిలో రిజర్వేషన్లు అమలు చేస్తారు. ఢిల్లీ అసెంబ్లీలోనూ మహిళలకు రిజర్వేషన్లు అమలు చేస్తామని బిల్లులో పేర్కొన్నారు. నిజానికి మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లును పార్లమెంటులో ఆమోదించేందుకు ఇప్పటి వరకు ఎన్నో ప్రయత్నాలు జరిగాయి. మొదటిది, గ్రామీణ మరియు పట్టణ స్థానిక సంస్థల్లో మహిళలకు 33 శాతం రిజర్వేషన్లు కల్పించేందుకు రాజీవ్ గాంధీ హయాంలో 1989లో రాజ్యాంగ సవరణ బిల్లును ప్రవేశపెట్టారు. ఇది లోక్‌సభలో ఆమోదం పొందింది. కానీ, రాజ్యసభలో ఆమోదం పొందలేదు. తర్వాత, 1992లో పివి నరసింహారావు 73వ మరియు 74వ రాజ్యాంగ సవరణ బిల్లులను ఆమోదించి పంచాయత్ రాజ్ సంస్థల్లో మహిళలకు 33 శాతం రిజర్వేషన్లు కల్పించారు. ఆ తర్వాత 1996లో దేవెగౌడ ప్రభుత్వం తొలిసారిగా మహిళలకు 33 శాతం రిజర్వేషన్ బిల్లును శాసనసభలో ప్రవేశపెట్టి.. ఉభయ సభల సంయుక్త కమిటీకి నివేదించింది. ఆ తర్వాత చట్టసభల్లోనూ మహిళలకు రిజర్వేషన్లు కల్పించేందుకు బీజేపీ, కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వాలు ఎన్నో ప్రయత్నాలు చేశాయి. కానీ, సంకీర్ణ ప్రభుత్వాలు కావడంతో ఎస్పీ, ఆర్జేడీ వంటి పార్టీల వ్యతిరేకతతో బిల్లు చట్టంగా మారలేదు. చివరిసారిగా 2010లో రాజ్యసభ ఆమోదించిన ఈ బిల్లు.. లోక్‌సభలో ఆమోదం పొందలేదు. ఇప్పుడు మరోసారి ఈ బిల్లు పార్లమెంటు ముందుకు వచ్చింది.

ఐదేళ్లు ఆలస్యంగా అమలు!

కేంద్ర ప్రభుత్వం హడావుడిగా పార్లమెంట్ ప్రత్యేక సమావేశాలు ఏర్పాటు చేసి మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లును ప్రవేశ పెట్టినా ఇప్పటికిప్పుడు మహిళలకు ఈ రిజర్వేషన్లు అమల్లోకి వచ్చే అవకాశం లేకపోలేదు! అయితే త్వరలో జరగనున్న ఐదు రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో; ఆ తర్వాత వచ్చే ఏడాది ఏప్రిల్-మేలో జరిగే సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో మహిళలకు రిజర్వేషన్లు వర్తించవు. కాంగ్రెస్‌తో సహా చాలా ప్రధాన ప్రతిపక్షాలు సుముఖత వ్యక్తం చేయడంతో మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుకు పార్లమెంట్ ఉభయసభల్లో ప్రత్యేక సమావేశాల్లో ఆమోదం లభించనుంది. ఆ తర్వాత దేశంలోని సగం రాష్ట్రాల అసెంబ్లీలు మహిళా బిల్లును ఆమోదించాల్సి ఉంటుంది. బీజేపీ, కాంగ్రెస్‌తోపాటు మరికొన్ని ప్రతిపక్షాలు కూడా రాష్ట్ర అసెంబ్లీల్లో బిల్లుకు ఆమోదం తెలిపేందుకు సుముఖంగా ఉన్నాయి. ఇప్పుడు రాష్ట్రపతి ఆమోదం లాంఛనమే. అంటే మరికొద్ది రోజుల్లో మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు చట్టంగా మారనుంది. కానీ, కనీసం ఐదేళ్ల తర్వాత ఈ బిల్లు అమల్లోకి వస్తుంది. దీనికి కారణం.. బిల్లులోనే జనాభా లెక్కలకు, నియోజకవర్గాల పునర్విభజనకు లింక్ పెట్టడమే! మహిళా రిజర్వేషన్ల అమలు కోసం నియోజకవర్గాల పునర్విభజన ప్రక్రియ చేపట్టాలని బిల్లులో పేర్కొన్నారు. అది కూడా ఈ బిల్లు అమల్లోకి వచ్చిన తర్వాత మొదటి జనాభా గణనలో వచ్చిన గణాంకాల ఆధారంగానే చేపట్టాలని ఆదేశించింది. వాస్తవానికి జనాభా గణనను 2021లోనే నిర్వహించాల్సి ఉంది. కోవిడ్ కారణంగా అది వాయిదా పడింది. ఇప్పుడు ఈ బిల్లు ఆమోదం పొందిన తర్వాత ఒకటి లేదా రెండేళ్లలో జనాభా గణన జరుగుతుందని అనుకుందాం. ఆ గణాంకాల ఆధారంగానే నియోజకవర్గాల పునర్విభజన జరగనుంది. నిజానికి ఇది 2026లో జరగాల్సి ఉంది. షెడ్యూల్ ప్రకారం ఉంటుందా!? ఆలస్యం అవుతుందా!? అంశం ప్రస్తుతం అనూహ్యమైనది. నియోజకవర్గాల పునర్విభజన జరిగినప్పుడల్లా మహిళా ఓటర్ల సంఖ్య ఆధారంగా మూడో వంతు నియోజకవర్గాలను మహిళలకు కేటాయిస్తారు. ఆ తర్వాత మహిళా రిజర్వేషన్ అమలు చేస్తామన్నారు. దీని ప్రకారం 2027 తర్వాత వచ్చే ఎన్నికల్లో మహిళా రిజర్వేషన్ అమలు అయ్యే అవకాశం ఉందని ప్రభుత్వ వర్గాలు అంచనా వేస్తున్నాయి.ఉదాహరణకు తెలంగాణలో అయితే 2028 అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో; జాతీయ స్థాయిలో మహిళా రిజర్వేషన్ 2029 సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో అమలులోకి వచ్చే అవకాశం ఉంది.

2paksha-nethalu.jpgపాతబస్తీలోని సెంట్రల్ హాల్‌లో జరిగిన చివరి సమావేశంలో కాంగ్రెస్ లోక్‌సభ నాయకుడు అధిర్ రంజన్, పార్లమెంటరీ వ్యవహారాల మంత్రి ప్రహ్లాద్ జోషి, ప్రధాని మోదీ, ఉపరాష్ట్రపతి ధన్‌ఖడ్, స్పీకర్ ఓం బిర్లా, బీజేపీ రాజ్యసభ నాయకుడు గోయల్, రాజ్యసభ ప్రతిపక్ష నేత ఖర్గే తదితరులు పాల్గొన్నారు. మంగళవారం పార్లమెంటు భవనం.

మరో మేనిఫెస్టో అమలుకు హామీ ఇచ్చింది

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు ఆమోదం పొందితే… బీజేపీ తన మేనిఫెస్టోలో పెట్టిన మరో హామీని నెరవేరుస్తుంది. 2014, 2019 సార్వత్రిక ఎన్నికల మేనిఫెస్టోలో మహిళా రిజర్వేషన్ అమలు చేస్తామని బీజేపీ ప్రకటించింది. అందులో భాగంగా మంగళవారం మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లును లోక్ సభలో ప్రవేశపెట్టారు. ఈ బిల్లును ఏకగ్రీవంగా ఆమోదించాలని విపక్షాలను ప్రధాని మోదీ కోరారు. బిల్లును ప్రవేశపెట్టిన సెప్టెంబర్ 19ని చారిత్రాత్మక దినంగా అభివర్ణించారు. పార్లమెంట్ నూతన భవనంలో తొలి సమావేశాలు ప్రారంభమైన ఈ చారిత్రాత్మక సందర్భంగా మహిళా శక్తికి తలుపులు తెరిచే కీలక నిర్ణయం తీసుకున్నామని, ఇది మన ప్రజాస్వామ్యాన్ని మరింత బలోపేతం చేస్తుందన్నారు. చట్ట మంత్రి అర్జున్ రామ్ మేఘ్వాల్ బిల్లును ప్రవేశపెడుతూ దేశాభివృద్ధిలో మహిళలకు మరింత భాగస్వామ్యం కల్పించేందుకే మహిళా రిజర్వేషన్‌ను ముందుకు తీసుకొచ్చామని వ్యాఖ్యానించారు. దేశంలో సగం మంది మహిళా ఓటర్లు పార్లమెంటులో 15 శాతం, అసెంబ్లీల్లో 10 శాతం ఉన్నప్పటికీ మహిళలు ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. అయితే మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు అమలులో తమ పాత్ర కీలకమని కాంగ్రెస్ చెప్పే ప్రయత్నం చేసింది. ‘ఇది మా బిల్లు’ అని సోనియా గాంధీ అన్నారని, రాజీవ్ గాంధీ మొదట ఈ అంశాన్ని ప్రస్తావించారని, ఆపై కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వాలు ఆమోదించడానికి ప్రయత్నించాయని గుర్తు చేశారు. మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లును తొలిసారిగా ప్రతిపాదించిన ఘనత కాంగ్రెస్‌కే దక్కుతుందని ఆ పార్టీ లోక్‌సభ నేత అధిర్‌ రంజన్‌ చౌదరి అన్నారు. రాజీవ్ గాంధీ, పీవీ నరసింహారావు, మన్మోహన్ సింగ్ హయాంలో మహిళలకు రిజర్వేషన్లు కల్పించేందుకు కృషి చేశారని గుర్తు చేశారు. మన్మోహన్ హయాంలో రాజ్యసభలో ఆమోదం పొందిన బిల్లు ఇప్పటికీ ఉందని వ్యాఖ్యానించారు. ఈ వాదనను అమిత్ షా తోసిపుచ్చారు. మన్మోహన్ హయాంలో ప్రవేశపెట్టిన బిల్లు అప్పటి పార్లమెంట్ రద్దుతో ముగిసిపోయిందన్నారు. ఇప్పుడు ఈ బిల్లును గతంలో తీవ్రంగా వ్యతిరేకించిన ఆర్జేడీ, సమాజ్‌వాదీ పార్టీలు ఈసారి గట్టిగానే ఒత్తిడి చేశాయి. కుల, మత రిజర్వేషన్లను కూడా మహిళా కోటాలో భాగం చేయాలని డిమాండ్ చేశారు. మహిళలకు కేటాయించే 33 శాతంలో ఎస్సీ, ఎస్టీ, ఓబీసీలకు కోటా ఉండాలని, లేకుంటే ఆ వర్గానికి అన్యాయం జరుగుతుందన్నారు. కాగా, మహిళా బిల్లును ప్రవేశపెట్టిన అనంతరం సభ వాయిదా పడింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *